เครียดมากเลยช่วงนี้ทำอย่างไรดี
เมื่อคุณรู้สึกเครียด สิ่งสำคัญคือต้องดำเนินการเพื่อช่วยจัดการและบรรเทาความเครียด :
1. **หายใจเข้าลึกๆ:** ฝึกหายใจเข้าลึกๆ เพื่อช่วยให้จิตใจสงบและผ่อนคลายร่างกาย หายใจเข้าลึกๆ ผ่านทางจมูก ค้างไว้สักครู่ และหายใจออกช้าๆ ทางปาก
2. **หยุดพัก:** หากเป็นไปได้ ให้ถอยห่างจากแหล่งที่มาของความเครียดเป็นระยะเวลาสั้นๆ เดินเล่น ฟังเพลง หรือทำกิจกรรมผ่อนคลายที่คุณชอบ
3. **การออกกำลังกาย:** การออกกำลังกายช่วยลดความเครียดและทำให้อารมณ์ดีขึ้นได้ ลองไปเดินเล่น จ๊อกกิ้ง หรือออกกำลังกายเป็นประจำเพื่อคลายความตึงเครียดและเพิ่มสารเอ็นดอร์ฟิน
4. **ฝึกสติหรือการทำสมาธิ:** ใช้เวลาสักครู่เพื่อฝึกสติหรือการทำสมาธิเพื่อช่วยให้จิตใจสงบและจดจ่ออยู่กับช่วงเวลาปัจจุบัน มีแอปและวิดีโอแนะนำการทำสมาธิมากมายที่จะช่วยให้คุณเริ่มต้นได้
5. **พูดคุยกับใครสักคน:** ติดต่อเพื่อน สมาชิกในครอบครัว หรือนักบำบัดเพื่อพูดคุยเกี่ยวกับสาเหตุที่ทำให้คุณเครียด บางครั้งแค่การแสดงความรู้สึกก็สามารถช่วยบรรเทาความกดดันได้บ้าง
6. **เขียนลงไป:** การจดบันทึกเป็นวิธีบำบัดเพื่อประมวลผลความคิดและอารมณ์ของคุณ เขียนสิ่งที่ทำให้คุณเครียดและสำรวจวิธีแก้ปัญหาหรือวิธีรับมือที่เป็นไปได้
7. **จัดระเบียบ:** แบ่งงานออกเป็นขั้นตอนเล็กๆ ที่จัดการได้ และสร้างแผนเพื่อจัดการทีละงาน จัดลำดับความสำคัญของสิ่งที่ต้องทำและมุ่งเน้นไปที่สิ่งที่คุณสามารถควบคุมได้
8. **ฝึกฝนการดูแลตัวเอง:** ดูแลตัวเองด้วยการนอนหลับให้เพียงพอ รับประทานอาหารที่มีประโยชน์ และมีส่วนร่วมในกิจกรรมที่ทำให้คุณมีความสุขและผ่อนคลาย
9. **จำกัดคาเฟอีนและแอลกอฮอล์:** สารเหล่านี้อาจทำให้วิตกกังวลและทำให้ความเครียดแย่ลง พยายามจำกัดการบริโภคและเลือกดื่มน้ำหรือชาสมุนไพรแทน
10. **ขอความช่วยเหลือจากผู้เชี่ยวชาญ:** หากคุณรู้สึกหนักใจและไม่สามารถรับมือกับความเครียดได้ด้วยตัวเอง ลองขอความช่วยเหลือจากนักบำบัดหรือที่ปรึกษาที่สามารถให้การสนับสนุนและคำแนะนำได้
จำไว้ว่าคุณสามารถขอความช่วยเหลือเมื่อคุณต้องการได้ และการดูแลสุขภาพจิตก็มีความสำคัญพอๆ กับการดูแลสุขภาพกายด้วย
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072397.wrhgu6x0527.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072423.wrhmv71lrmwl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072490.wri03tlkg1o.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072298.wrfww3y707w.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)