ช็อตฮาสัตว์โลก : เนี่ยล่ะ เขาถึงบอกว่า "มีแม่เมื่อพร้อม" มันเป็นแบบนี้นี่เอง (ฮา)
คำว่า “มีลูกเมื่อพร้อม” หมายถึงแนวคิดที่ว่าคู่สมรสหรือบุคคลควรจะมีลูกเมื่อพวกเขามีความพร้อมในหลายๆ ด้าน ไม่ว่าจะเป็นทางด้านจิตใจ, ร่างกาย, เวลา, ทรัพย์สิน, และความสามารถในการเลี้ยงดูเด็ก ความพร้อมนี้อาจรวมถึงความพร้อมที่จะเสียสละเวลาส่วนตัว, ความสุข, และความสบายเพื่อทุ่มเทให้กับลูกน้อย โดยเฉพาะในช่วง 3 ปีแรกของชีวิตที่สำคัญต่อการพัฒนาของเด็ก
นอกจากนี้ ความพร้อมในการมีลูกยังรวมถึงความพร้อมทางการเงินเพื่อรองรับค่าใช้จ่ายที่เกี่ยวข้องกับการเลี้ยงดูเด็ก ตั้งแต่ค่าฝากครรภ์, ค่าคลอด, ค่าเสื้อผ้า, ค่าเลี้ยงดูประจำวัน, ค่าเรียน, และค่ารักษาพยาบาล การมีความพร้อมทางอารมณ์และวุฒิภาวะก็เป็นสิ่งสำคัญเช่นกัน เพื่อให้สามารถรับมือกับความท้าทายและความต้องการของเด็กได้อย่างเหมาะสม
โดยรวมแล้ว คำว่า “มีลูกเมื่อพร้อม” สะท้อนถึงความตระหนักในการวางแผนครอบครัวอย่างรอบคอบ และการเตรียมความพร้อมในทุกๆ ด้านก่อนที่จะตัดสินใจมีลูก เพื่อให้เด็กที่เกิดมามีคุณภาพชีวิตที่ดีและเติบโตในสภาพแวดล้อมที่เอื้อต่อการพัฒนาที่สมบูรณ์
อย่างไรก็ตาม สำหรับ เคสนี้แล้ว คงต้องบอกว่า "มีแม่เมื่อพร้อม" น่าจะดีกว่าจริงๆนะเนี่ย (ฮา)
โอ๊ย...น้อง.....
เครดิตภาพ Tiktok@min.minn19 จ้า
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072370.wrh9sq1221uv.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072243.wrfhuv1dc197.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)