ประโยชน์ของการพาแมวเที่ยว
การพาแมวไปเที่ยวเป็นประสบการณ์ที่สนุกและน่าประทับใจทั้งสำหรับผมและแมวของผม! เที่ยวช่วงเลิกเรียนมหาลัยพะเยาขับรถเล่นและแวะต่างๆในบ้างวัน นี่คือเหตุผลว่าทำไมต้องพาแมวเดินทางเล่นบ้างเหตุผลที่ควรพาแมวไปเที่ยวและประโยชน์ที่ได้รับมีมากมายครับ
1.กระตุ้นความสนใจและสิ่งใหม่ๆ ให้แก่แมว
ประสบการณ์ของผม ผมได้พาแมวไปเดินทางรอบๆที่พัก เช่น พาไปที่สวนสาธารณะ เดินเล่นในธรรมชาติ เป็นโอกาสที่ดีที่จะให้แมวได้สัมผัสกับธรรมชาติและสิ่งแวดล้อมนอกบ้าน ได้สัมผัสกับลมหายใจของธรรมชาติ และเห็นพื้นที่กว้างขวาง ทำให้แมวของเรามีความสุขและผ่อนคลายและยังช่วยกระตุ้นการรับรู้ พัฒนาการ และความอยากรู้อยากเห็น
2.ช่วยให้แมวมีสุขภาพที่จิตใจ
ประสบการณ์ของผม ช่วงที่ผมพาแมวออกไปเพราะเห็นแมวชอบมองด้านนอกห้องและชอบร้อง และได้เกิดไอเดียว่าแมวอยากออกไปข้างนอกผมก็เลยได้พาไปเดินเล่น ได้สัมผัสสิ่งแวดล้อมต่างๆ ช่วยลดความเครียดและฟื้นฟูความสดชื่นให้แมว พอหลังจากไปเที่ยวน้องก็ไม่มองนอกห้องและร้องเท่าไรถ้าอยากออกจะร้องครับ
3.ช่วยให้คุณสร้างความสัมพันธ์ที่ดีกับแมว
ประสบการณ์ของผม พาแมวไปเที่ยวใช้เวลาร่วมกันได้เพิ่มความผูกพัน ทำให้แมวจะรู้สึกอบอุ่น ปลอดภัย และรักเจ้าของมากขึ้น ผมจะพาไป 1-2 ครั้งใน 7 วันครับช่วยให้แมวและเราเข้าใจกันและผูกพันกันมากขึ้น
เตรียมก่อนพาแมวไปเที่ยว
- ฝึกวิธีใช้สายจูงแมว
- เตรียมอุปกรณ์ที่จำเป็น เช่น กระเป๋าใส่แมว สายจูง อาหาร น้ำ
- เลือกสถานที่ปลอดภัย เหมาะสมกับแมว
- ดูแลแมวอย่างใกล้ชิดระวังอันตราย
- ดูสถานที่จะไปให้รอบๆว่ามีสัตว์ใหญ่อื่นๆไหม
ข้อควรระวัง
- เชื้อโรคในดินต่างๆ
- ระวังเห็บหมัดในดิน
- และตรวจสอบสายจูงให้ดี
การที่ผมพาแมวไปเที่ยวทำให้ได้เปิดประสบการณ์ใหม่กับแมว ทำให้แมวสนุกและสุขภาพดี หวังว่าบทความนี้จะช่วยเพื่อนๆได้นะครับแล้วเราจะเห็นความเปลี่ยนแปลงในที่ดีขึ้นของเจ้าเหมียวน้อยของเรา!
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072504.wri8eu1ftn61.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072503.wri8dpbe8r8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072397.wrhgu6x0527.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072500.wri4q01se3ql.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)