มหาลัยที่จบแล้ว มีงานทํามากที่สุดในไทย
จบแล้วทำงานอะไรดี? คำถามยอดฮิตของเหล่านักเรียนมัธยมปลายที่กำลังมองหามหาวิทยาลัยเพื่อต่อยอดอนาคต หลายคนคงอยากเลือกเรียนในมหาวิทยาลัยที่มีชื่อเสียง เป็นที่ยอมรับ และช่วยการันตี "งานดี เงินเดือนสูง"
จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย รั้วมหาวิทยาลัยอันดับต้นๆ ของประเทศไทย โดดเด่นทั้งด้านชื่อเสียง วิชาการ และความหลากหลายของคณะและสาขาวิชา บทความนี้ จะมาเผยข้อมูล "จุฬาฯ มหาวิทยาลัยที่จบแล้ว มีงานทำมากที่สุด"
ทำไมบัณฑิตจุฬาฯ ถึงมีงานทำมากที่สุด?
1. ชื่อเสียงและความน่าเชื่อถือ: จุฬาฯ เป็นมหาวิทยาลัยอันดับ 1 ของประเทศไทย และอยู่ในอันดับต้นๆ ของโลก เป็นที่ยอมรับจากทั้งภาครัฐ เอกชน และองค์กรต่างๆ
2. คุณภาพการศึกษา: จุฬาฯ มุ่งเน้นการผลิตบัณฑิตที่มีความรู้ความสามารถรอบด้าน ทักษะการคิดวิเคราะห์ การแก้ปัญหา การสื่อสาร และทักษะการทำงานที่จำเป็นต่อโลกยุคใหม่
3. หลักสูตรที่ทันสมัย: จุฬาฯ พัฒนาหลักสูตรให้อยู่เสมอ สอดคล้องกับความต้องการของตลาดแรงงาน เน้นการเรียนแบบบูรณาการ ฝึกปฏิบัติจริง
4. เครือข่ายศิษย์เก่า: จุฬาฯ มีเครือข่ายศิษย์เก่าที่กว้างขวาง ครอบคลุมหลากหลายสาขาอาชีพ ช่วยเปิดโอกาสและสร้างเส้นสายการทำงาน
5. กิจกรรมส่งเสริมทักษะ: จุฬาฯ มีกิจกรรมมากมาย พัฒนาทักษะด้านต่างๆ เช่น ภาษาวิदेश การเป็นผู้นำ การทำงานเป็นทีม
6. ความหลากหลายของสาขาวิชา: จุฬาฯ มีคณะและสาขาวิชาครอบคลุมทุกศาสตร์ ช่วยให้นักเรียนเลือกเรียนในสิ่งที่สนใจ ตรงกับความถนัด
ข้อมูลยืนยัน
- จากข้อมูลของเว็บไซต์ Candid Data บัณฑิตจากจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ครองแชมป์สถาบันที่มีตำแหน่งงานในบริษัท Top 20 ของประเทศไทยสูงสุด
- บัณฑิตจุฬาฯ ทำงานในหลากหลายสายงาน อาทิ วิศวกรรมศาสตร์ บริหารธุรกิจ นิติศาสตร์ แพทยศาสตร์ พยาบาลศาสตร์ วิทยาศาสตร์
จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย จึงเป็นตัวเลือกอันดับต้นๆ สำหรับนักเรียนที่ใฝ่ฝันอยากมีงานทำที่มั่นคง เงินเดือนสูง และได้ทำงานในองค์กรชั้นนำ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072516.wrj6ky1cf2g4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072442.wrhqi31hkev2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072517.wrj6lbpkcve.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072535.wrj7bn15sj5c.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072423.wrhmv71lrmwl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)