7 ข้อ "ของการเปลี่ยนแปลงตัวเอง"
หลังจากวันที่ฉันมองย้อนกลับดูตัวเองอีกครั้ง
1.เหนื่อยก็แค่พัก ไม่ไหวก็แค่หยุด อย่าพยายามฝืนเพราะสุดท้ายเราจะไม่มีความสุขกับการใช้ชีวิต เลิกสนใจกับสิ่งที่ทำให้ทุกข์ใจ ในบางเวลาแล้วจะทำให้เราความสุขเราเพิ่มขึ้นมากจริงๆ
2.เมื่อรู้สึกว่าชีวิตไม่ได้ดั่งใจ จงจำไว้เสมอ "โลกไม่มีใครสมบรูณ์แบบ มันมีแต่คนที่พร้อมที่จะแก้ไข และทำให้ชีวิตดีขึ้นกว่าเดิม"
3.ต่อให้เหนื่อยก็ต้องทน เศร้าก็ต้องทน เกลียดก็ต้องทน โกรธก็ต้องทน
คิดว่าทางเดียวที่จะโตเป็นผู้ใหญ่ได้คืออดทนกับทุกสิ่งทุกอย่าง ทนและทนต่อไปจนใจของเราแข็งกร้าวและด้านชา ทั้งที่หัวใจไม่น่าจะรู้สึกเจ็บปวดหรือโกรธง่ายอีก แต่ไม่รู้ทำไมใจถึงยังเจ็บปวดและโกรธอยู่ซ้ำๆ คงดีกว่าถ้า "เหนื่อยแล้วรู้จักพัก" ร้องไห้บ้างเมื่อรู้สึกเศร้า ระบายความโกรธออกมาบ้าง คงทำให้ใจเราแข็งแกร่งกว่าที่เป็นอยู่
4.ยิ่งโตขึ้น ยิ่งเข้าใจเสมอว่า "การมีภาระหน้าที่ มันเป็นสิ่งที่เราต้องรับผิดชอบ แต่อย่าคิดว่ามันเป็นสิ่งที่ฉุดดึงเราทำให้ชีวิตไม่มีความสุข "ค้นหาหัวใจให้เจอกับปัญหาแล้วทุกอย่างจะตอบเราเองว่า ชีวิตต่อไปหลังจากนี้เราจะเดินไปทางไหน" มีสติให้มากๆ
5.“ไม่มีความสุขที่สวยงาม ถ้าไม่ผ่านความทุกข์ที่เจ็บปวดมาก่อน…”
เป็นประโยคที่ Heal ใจตัวเองได้ทุกครั้ง เวลารู้สึกเหนื่อย รู้สึกท้อกับชีวิต ทุกครั้งที่เจอปัญหา เรามักจะบอกตัวเองเสมอว่า “อืม… อดทนเอาหน่อยนะค่อยๆแก้ไขมันไปเรื่อยๆ เดี๋ยวมันก็ผ่านไป เหมือนทุกครั้งที่เคยผ่านมา”
6."จงอย่าเป็นคนที่คุณไม่ชอบ ไม่ชอบคนแบบนั้นก็อย่าเป็นคนแบบนั้น"
7.อย่ากลัวที่จะพูดตรงๆ เพราะบางครั้งเรามัวแต่เกรงใจไม่พูดในสิ่งที่ รู้สึกไม่สบายใจ ในเรื่องที่โดนเอาเปรียบ มันอาจจะทำให้เราไม่มีความสุขกับการใช้ชีวิต ลองเปลี่ยนมาพูดว่า "สิ่งที่เธอทำฉันไม่ชอบอย่าทำแบบนี้อีกได้ไหม" มันอาจจะทำให้เราปลดล็อกและเปลี่ยนมุมมองความคิดไปได้จริงๆ
อ้างอิงจาก: หนังสือ“พักให้ไหว ค่อยไปต่อ”
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072410.wrhj0c1dllyl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072392.wrhff3eywir.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072514.wrj6j9f74yy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072406.wrhhxfahwfd.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/4/4103/icon.r683bi.1c23y.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1051/1051591.wh8wtnu5gfb.n1.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1051/1051364.wh6hpr1sg5lo.n1.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1051/1051319.wh4xcflw0oe.n1.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1047/1047266.wfjwfg1rytf5.n1.jpg)