สูตร ขาหมูพะโล้
โพสท์โดย karnoi
วันนี้ทำขาหมูพะโล้ให้หลานๆรับประทานค่ะ วันนี้อาม่าเลือกใช้ขาหมูส่วนขาหน้ามาทำค่ะ เพราะว่าขาหน้ากระดูกจะเล็กกว่าขาหลัง ไขมันน้อยกว่า เนื้อเยอะกว่า ส่วนข้อดีของขาหลังจะมีเอ็นเยอะกว่าขาหน้าค่ะ เพื่อนๆชอบขาส่วนไหนก็เลือกได้ตามชอบนะคะ ส่วนขั้นตอนการทำในวันนี้เราไม่ได้ทอดขาหมูก่อนนะคะหลานๆไม่ชอบทานค่ะ
----------------
ส่วนผสม
--------
ขาหมูปริมาณมากหรือน้อยตามต้องการค่ะ
กระเทียมบุบ
พริกไทยเม็ด
รากผักชีตัดให้ถึงโคนต้นยาวประมาณ 2นิ้ว
โป๊ยกั๊กล้างสะอาดคั่วให้หอม
อบเชยล้างสะอาดคั่วให้หอม
ซีอิ๊วดำ
ซีอิ๊วขาว
น้ำตาล
--------------
ขาหมูพอเลือกได้แล้วก็เอามาขูดขนออกให้หมดหรือจะเผาแล้วเอามาทำความสะอาดอีก ครั้งก็ได้ แล้วล้างให้สะอาดพักไว้ นำหม้อสะอาดมาเตรียมไว้ ใส่ขาหมูลงไป ตามด้วย+กระเทียมบุบ+รากผักชี+พริกไทยเม็ด+โป๊ยกั๊ก+อบเชย เติมน้ำสะอาดลงไปให้ท่วมขาหมู ยกขึ้นตั้งไฟรอให้เดือดใส่ซีอิ๊วเพื่อให้มีสีสวย แล้วลดไฟลงเป็นไฟอ่อนเคี่ยวต่อไปจนขาหมูเริ่มนิ่ม ปรุงรสตามชอบด้วยซีอิ๊วขาวตัดรสตามชอบด้วยน้ำตาลแล้วเคี่ยวต่อจนนุ่มตามต้อง การ เวลาจะทานให้เอาขาหมูมาสับเป็นชิ้นจัดวางใส่จานให้สวยงามค่ะบังเอิญว่า วันนี้ไม่ได้จัดเตรียมพริกน้ำส้มไว้เลยไม่มีภาพมาให้ชมค่ะ ��
ขอบคุณที่มา : ครัวอาม่า น่ารัก ทาง facebook.
----------------
ส่วนผสม
--------
ขาหมูปริมาณมากหรือน้อยตามต้องการค่ะ
กระเทียมบุบ
พริกไทยเม็ด
รากผักชีตัดให้ถึงโคนต้นยาวประมาณ 2นิ้ว
โป๊ยกั๊กล้างสะอาดคั่วให้หอม
อบเชยล้างสะอาดคั่วให้หอม
ซีอิ๊วดำ
ซีอิ๊วขาว
น้ำตาล
--------------
ขาหมูพอเลือกได้แล้วก็เอามาขูดขนออกให้หมดหรือจะเผาแล้วเอามาทำความสะอาดอีก ครั้งก็ได้ แล้วล้างให้สะอาดพักไว้ นำหม้อสะอาดมาเตรียมไว้ ใส่ขาหมูลงไป ตามด้วย+กระเทียมบุบ+รากผักชี+พริกไทยเม็ด+โป๊ยกั๊ก+อบเชย เติมน้ำสะอาดลงไปให้ท่วมขาหมู ยกขึ้นตั้งไฟรอให้เดือดใส่ซีอิ๊วเพื่อให้มีสีสวย แล้วลดไฟลงเป็นไฟอ่อนเคี่ยวต่อไปจนขาหมูเริ่มนิ่ม ปรุงรสตามชอบด้วยซีอิ๊วขาวตัดรสตามชอบด้วยน้ำตาลแล้วเคี่ยวต่อจนนุ่มตามต้อง การ เวลาจะทานให้เอาขาหมูมาสับเป็นชิ้นจัดวางใส่จานให้สวยงามค่ะบังเอิญว่า วันนี้ไม่ได้จัดเตรียมพริกน้ำส้มไว้เลยไม่มีภาพมาให้ชมค่ะ ��
ขอบคุณที่มา : ครัวอาม่า น่ารัก ทาง facebook.
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้โดยการ VOTE และ SHARE
8 VOTES (4/5 จาก 2 คน)
VOTED: Punthorn
Hot Topic ที่น่าสนใจอื่นๆ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072377.wrh99c1fq9g2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072526.wrj72tmjrj0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072517.wrj6lbpkcve.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072535.wrj7bn15sj5c.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
Hot Topic ที่มีผู้ตอบล่าสุด
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
กระทู้อื่นๆในบอร์ด
สาระ เกร็ดน่ารู้
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)