เค้กคือที่สุด ของอร่อยวัยเด็ก
อร่อยหวานหน้าตาน่ารัก
ร้องทายทักเราอยากให้เธอนั้นลองบ้าง
ทั้งเยลลี่มาสเมโร่สุดสีสัน แล้วเราก็ต้องยอมมันความอร่อยของเด็กๆ
ตอนที่เรานั้นยังเด็กตอนนั้นสังคมหรือโลกนั้นยังไม่ได้ก้าวหน้าขนาดนี้ เรื่องของการจัดงานวันเกิดนั้นไม่ต้องคิดเลย ไม่มีเพราะว่าบ้านนาอยู่ไกลจากเมือง หากว่าต้องการจะซื้อเค้กต้องขับรถไปไกลถึง 11 กิโล ไม่เคยได้จัดงานวันเกิดกับเขา และไม่ได้สนใจด้วยกับงานวันเกิด มีครั้งหนึ่งที่ได้จัดงานวันเกิดกับเขาคือพี่ชายนั้นพาทำวุ้นกะทิมะพร้าวจากการเรียนมาจากโรงเรียน แล้วมาทำให้ทาน อร่อยมากเป็นการจัดงานวันเกิดพร้อมกันสามคน ที่เกิดในเดือนเดียวกัน ตอนนั้นมีความสุขมาก ทำไมเราต้องมีวันเกิดพร้อมกับใคร แต่ว่าไม่เป็นไร บ้านอื่นจัดเราก็ไปกินงานวันเกิด ส่วนมากนั้นจะมีเป็นทอดลูกชิ้นขนมแสนอร่อย ที่ใครนั้นทำกันง่ายๆ
แม่บอกเราเสมอว่าไม่ต้องมีการจัดงานอะไรหรอกเพราะงานวันเกิด คืองานที่เรานั้นมีทุกปี เหมือนวันปกติ จริงอย่างที่แม่ว่า ไม่ว่าจะวันไหนก็เหมือนกัน เกิดก็เย็นก็สว่าง ต้องแม่สิแม่ต้องคิดว่าวันนั้นแม่เหิดเหตุการณ์อะไรบ้าง เราตอนนั้นเงินในบ้านเหลือสิบบาทยังมี เรารู้เพราะว่าแม่นั้นเล่าให้ฟัง แต่ทุกอย่างก็ยังผ่านพ้นมาได้ด้วยกันเสมอ
วันนี้วันที่เรานั้นมาทำงานและอายุมากขึ้นเราเองกลับไม่ชอบกับการที่มีคนมาร้องเพลง ตอนแรกเราเปิดเฟซเพื่อที่จะให้คนอื่นนั้นเห็น แต่ว่าไม่แล้ว ไม่อยากให้ใครนั้นรู้แล้วว่าเรานั้นเกิดเมื่อไหร่ต้องการอยู่เงียบๆ ในที่ของตนเอง อายุระยะเวลาสามารถที่จะทำให้เรานั้นเปลี่ยนไป ไม่ใช่เพราะว่าเรานั้นเป็นซึมเศร้า แต่เบื่อกับโลกจอมปลอม ตอนเด็กนั้นชอบ แต่มาตอนนี้กลับเปลี่ยนไปแล้ว
แต่เรากลับมาเทียบกับเด็กในปัจจุบันกับตัวเอง เด็กอายุ สามสี่ขวบตอนนี้คือแทบจะรู้ทุกอย่างหรือว่าเป็นเพราะสมัยของมันที่ต้องวิ่งตามเทคโนโลยี
พอถึงวันเกิดของตนเองนั้นต้องการ ที่จะจัดงานวันเกิดให้กับตนเอง ด้วยการนำเค้กไปที่โรงเรียน ให้เด็กหรือเป็นการเลี้ยงเพื่อนๆ หากแต่ทำให้เด็กคนอื่นที่ไม่ได้อยู่กับพ่อแม่นั้นกลายเป็นปมในใจตนเอง
เราลองคิดว่าหากว่าเราเป็นคนที่ไม่มีเค้กจากพ่อแม่มา เห็นคนอื่นเขามีเค้กจะเศร้าขนาดไหน และไม่อยากที่จะสร้างค่านิยมให้เด็กด้วย เพียงแต่ซื้อมากินด้วยกันมีความสุขเพียงน้อยพอ ไม่ต้องสร้างเกณฑ์ให้เขา เพราะหากว่าเขานั้นมีการทำครั้งที่หนึ่งก็จะมีต่อไปเรื่อยๆ
เค้กจะมีค่าเด็กจะต้องโตแล้วสามารถที่จะหาเงินเองได้เขาจะทำอะไรก็ต้องทำให้เรียบร้อย ราคาต่อชิ้นนั้นตกประมาณอันละ 30 บาท ถือว่าหากว่าเราซื้อ 12 ชิ้นในกล่องราคานั้นจะอยู่ที่ สองร้อยห้าสิบบาทคุ้มราคาในการซื้อกว่าได้ทานกันทุกคน






















