ต้นไม้จักรกล ดูดซับคาร์บอนได้มากกว่าต้นไม้จริง 1,000 เท่า
ข่าวเทคโนโลยีสุดล้ำนี้ได้รับรายงานจากสำนักข่าวต่างประเทศที่รายงานว่ามหาวิทยาลัยรัฐแอริโซนา ในสหรัฐอเมริกา ได้สร้างต้นไม้จักรกล (Machanical Tree) ขึ้นมา ซึ่งเป็นผลงานที่ยอดเยี่ยมมาก เพราะมันสามารถดักจับก๊าซคาร์บอนไดออกไซด์ไดนั่นเอง โดยอ้างว่าสามารถดูดซับคาร์บอนไดออกไซด์ได้มากกว่าต้นไม้จริงถึง 1,000 เท่า
อีกหนึ่งตัวช่วยต่อสู้กับภาวะโลกร้อนที่โลกกำลังเผชิญอยู่ในขณะนี้ได้ด้วย การทำงานของต้นไม้จักรกลนี้ โดยจะทำงานโดยใช้แผ่นดูดซับคาร์บอนยื่นออกไปดูซับคาร์บอนจากอากาศแระมาณ 30 นาทีถึง 1 ชั่วโมง เมื่อเต็มแล้วจะหดกลับไปเพื่อเอาคาร์บอนที่กักเก็บไว้ไปปล่อยสู่ที่กักเก็บรวมอีกทีหนึ่ง แล้วตัวมันก็จะยื่นออกมารับคาร์บอนอีกครั้งหนึ่ง โดยทำวนไปแบบนี้ทั้งวัน โดยเจ้าต้นไม้จักรกลยี้สามารถกักเก็บคาร์บอนได้ดีกว่าต้นไม้จริงถึงพันเท่า และเจ้าต้นไม้จักรกลนี้มีรูปร่างเป็นแท่งๆหล้ายเสา โดยแต่ละเสานั้นทางผูผลืตได้ออกมาอ้างว่าสามารถดูดซับคาร์บอนได้วันละ 1 ตัน
แต่ถึงกระนั้นมันก็ยังสู้ต้นไม้จริงๆไม่ได้ในบางเรื่องคือ มันไม่สามารถให้ออกซิเจนเหมือนที่ต้นไม้จริงๆสามารถให้ได้นั่นเอง แต่ก็ถือว่ามันยังเป็นประโยชน์มากอยู่ดีที่สามารถดูดซับคาร์บอนที่เป็นสาเหตุทำให้เกิดภาวะโลกร้อนได้ถึงพันเท่าเมื่อเทียบกับต้นไม้จริง โดยตัวมันเองเมื่อทำงานร่วมกับต้นไม้จริงๆก็ถือว่าจะเป็นประโยชน์ต่อโลกสีน้ำเงินใบนี้อย่างมากทีเดียว โดยในขณะนี้เจ้าต้นไม้จักรกลนี้ยังอยู่ในช่วงทดสอบการใช้งานในระดับต่อไป ต้องรอดูผลสุดท้ายอีกทีว่าจะให้ผลดีเพิ่มขึ้นไปอีกระดับไหน . . . ถ้าจำไม่ผืดทางประเทศจีนก็เคยมีเครื่องอะไรซักอย่างแต่เป็นเครื่องใหญ่ๆที่ทำงานคล้ายๆแบบนี้ ติดตั้งไว้กลางเมืองและผลที่ได้คือช่วยให้อากาศสะอาดขึ้นได้จริงๆ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072406.wrhhxfahwfd.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072514.wrj6j9f74yy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072410.wrhj0c1dllyl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072392.wrhff3eywir.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)