ทองคำสำรองของไทย เก็บไว้ที่ไหน
ทองคำเป็นสินทรัพย์ที่มีมูลค่าสูงและสามารถรักษามูลค่าไว้ได้ในระยะยาว ด้วยเหตุนี้ ธนาคารกลางของประเทศต่างๆ จึงมักเก็บทองคำไว้เป็นสินทรัพย์สำรอง เพื่อใช้เป็นที่รองรับเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ และเพื่อใช้เป็นเครื่องมือในการรักษาเสถียรภาพทางเศรษฐกิจ
ทองคำสำรองของไทย
ประเทศไทยมีทองคำสำรองเป็นอันดับ 2 ของเอเชียรองจากจีน โดย ณ วันที่ 31 พฤษภาคม 2566 มีทองคำสำรองอยู่ 244.16 ตัน คิดเป็นมูลค่าประมาณ 1.14 ล้านล้านบาท โดยทองคำสำรองของไทยส่วนใหญ่เก็บอยู่ในต่างประเทศ
สถานที่เก็บทองคำสำรองของไทย
ทองคำสำรองของไทยส่วนใหญ่เก็บอยู่ในต่างประเทศ ดังนี้
- สหรัฐฯ คิดเป็นร้อยละ 76.17 ของทองคำสำรองทั้งหมด เก็บอยู่ที่ Federal Reserve Bank of New York (FRBNY)
- สหราชอาณาจักร คิดเป็นร้อยละ 12.83 ของทองคำสำรองทั้งหมด เก็บอยู่ที่ Bank of England (BoE)
- ประเทศอื่นๆ คิดเป็นร้อยละ 10.99 ของทองคำสำรองทั้งหมด กระจายอยู่ในหลายประเทศ เช่น ออสเตรเลีย แคนาดา ญี่ปุ่น เป็นต้น
เหตุผลที่ไทยเก็บทองคำสำรองไว้ต่างประเทศ
สาเหตุที่ไทยเก็บทองคำสำรองไว้ต่างประเทศ เนื่องจากประเทศไทยมีความต้องการใช้ทองคำสำรองในปริมาณมาก ซึ่งจะส่งผลให้ต้องใช้พื้นที่ในการเก็บรักษาเป็นจำนวนมาก นอกจากนี้ การเก็บทองคำสำรองไว้ต่างประเทศยังช่วยให้สามารถเข้าถึงทองคำสำรองได้ง่ายและรวดเร็วกว่าการเก็บไว้ในประเทศ
ความสำคัญของทองคำสำรอง
ทองคำสำรองมีความสำคัญต่อเศรษฐกิจของประเทศ โดยทองคำสำรองสามารถใช้เป็นเครื่องมือในการรักษาเสถียรภาพทางเศรษฐกิจ เช่น การใช้ทองคำสำรองเพื่อแลกเปลี่ยนเงินตราต่างประเทศ การใช้ทองคำสำรองเพื่อรองรับเงินทุนสำรองระหว่างประเทศ เป็นต้น
บทสรุป
ทองคำสำรองของไทยส่วนใหญ่เก็บอยู่ในต่างประเทศ โดยที่สหรัฐฯ เป็นประเทศที่มีทองคำสำรองของไทยมากที่สุด เหตุผลที่ไทยเก็บทองคำสำรองไว้ต่างประเทศ เนื่องจากประเทศไทยมีความต้องการใช้ทองคำสำรองในปริมาณมาก และการเก็บทองคำสำรองไว้ต่างประเทศยังช่วยให้สามารถเข้าถึงทองคำสำรองได้ง่ายและรวดเร็วกว่าการเก็บไว้ในประเทศ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072423.wrhmv71lrmwl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072490.wri03tlkg1o.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072397.wrhgu6x0527.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072298.wrfww3y707w.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)