ปลากระเบนแมลงวันแต่ทำไมมันจะต้องมีชื่อแมลงวันด้วยล่ะ
ปลากระเบนแมลงวันแต่ทำไมมันจะต้องมีแมลงวันด้วยล่ะครับ ก็เลยจัดว่าเป็นปลาชื่อแปลกๆอีกชื่อหนึ่งอีกชนิดหนึ่งนะครับปลากระเบนแมลงวันมันจะเป็นแบบไหนจะน่าสนใจหรือไม่แล้วทำไมจะต้องมีชื่อต่อท้ายว่าปลากระเบนแมลงวันด้วย
ปลากระเบนแมลงวัน หรือ ปลากระเบนจุดขาว (อังกฤษ: Whitespotted whipray, Banded whip-tail stingray) เป็นปลากระเบนที่มีชื่อวิทยาศาสตร์ว่า Himantura gerrardi ในวงศ์ปลากระเบนธง (Dasyatidae)
ข้อมูลเบื้องต้น ปลากระเบนแมลงวัน, สถานะการอนุรักษ์ ...
สำหรับปลากระเบนอีกชนิดหนึ่ง ดูที่ ปลากระเบนลายแมลงวัน
มีรูปร่างเหมือนปลากระเบนในวงศ์นี้ชนิดอื่น ๆ ส่วนหัวไม่แยกออกจากครีบหู แผ่นปีกของลำตัวค่อนข้างกลมมน ความกว้างของปีกเกือบเท่าความยาวของลำตัว
มีหางยาวคล้ายแส้และมีตุ่มแข็งอยู่กึ่งกลางหลัง พื้นลำตัวสีน้ำตาลเขียวอมทอง มีจุดกลมสีขาวกระจายอยู่ทั่ว โคนหางมีเงี่ยงที่มีปลายแหลม 1 หรือ 2 อัน มีรอยคาดสีขาวเป็นปล้องสลับกันไปตามความยาวของหาง ซึ่งเมื่อปลายังเล็กอยู่จุดบนลำตัวดังและปล้องที่ข้อหางจะไม่ปรากฏ ขนาดโตเต็มที่ประมาณ 24-120 เซนติเมตร พบใหญ่สุดได้ถึง 2 เมตร
จัดเป็นปลาทะเลที่อาศัยอยู่ในแนวปะการังหรือชายฝั่ง พบได้ในทะเลตั้งแต่ชายฝั่งแอฟริกาตะวันออก, ทะเลแดง, แถบอินโด-แปซิฟิก ไปจนถึงภาคใต้ของญี่ปุ่น บางครั้งอาจว่ายเข้ามาหากินในแถบน้ำกร่อยหรือน้ำจืดตามปากแม่น้ำได้ โดยมีรายงานว่าเคยพบที่แม่น้ำคงคาด้วย สำหรับในประเทศไทยพบมากที่จังหวัดจันทบุรี
เป็นปลาที่ใช้เนื้อในการบริโภคและทำเป็นปลาแห้ง และมีการจับขายเป็นปลาสวยงามด้วย แต่โดยมากมักจะเลี้ยงไม่รอด เพราะปลาไม่สามารถที่จะปรับตัวให้อยู่ในน้ำจืดสนิทหรือในสภาพที่เลี้ยงได้
สรุปแล้วปลากระเบนแมลงวันมันก็คือปลากระเบนธรรมดาธรรมดานี่แหละแต่มันมีลวดลายจุดๆมองคล้ายแมลงวันหรือเปล่าก็ไม่รู้นะเขาจึงเรียกว่าปลากระเบนแมลงวัน
อ้างอิงจาก: commons.m.wikimedia.org/wiki/Special:Search,fishbase.org
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072537.wrj8tq1aphaf.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072500.wri4q01se3ql.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072556.wrjbjnxw0xy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072541.wrj8wnn4bpx.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072546.wrj90j1uuu1n.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072523.wrj6y7sqty3.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072456.wrhw441sr91t.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072548.wrj94d1382g8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/4/4068/icon.s25dgs.ryc7.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1070/1070689.wqskmia3yb0.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1070/1070686.wqsje8uxfcg.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1069/1069664.wqe7yc10lwus.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1069/1069534.wqby31ij05f.n1.webp)