กระต่ายขูดมะพร้าว เสน่ห์คู่ครัวไทยสมัยก่อน
กระต่ายขูดมะพร้าว เสน่ห์คู่ครัวไทยสมัยก่อน
หากพูดถึงกระต่ายขูดมะพร้าวคนสมัยนี้คงมองข้ามความสำคัญไป กับยุสมัยที่เปลี่ยนแปลงแต่กระต่ายขูดมะพร้าวถือว่าเป็นเครื่องมือที่มีบทบาทสำคัญในครัวไทยสมัยก่อน มันไม่ได้เป็นเพียงแค่เครื่องมือในการเตรียมอาหาร แต่ยังเป็นสัญลักษณ์ของวิถีชีวิตคนไทยในอดีต
กระต่ายขูดมะพร้าวปรากฏในครัวไทยมานานหลายร้อยปี เป็นเครื่องมือที่ใช้ขูดเนื้อมะพร้าวจากเปลือกเพื่อเอามาทำเป็นกะทิหรือใช้ในการทำอาหารต่าง ๆ ซึ่งกะทิถือเป็นส่วนผสมสำคัญในอาหารไทยหลายชนิด การขูดมะพร้าวด้วยมือให้ได้เนื้อละเอียดนั้นเป็นงานที่ต้องใช้ทั้งความชำนาญและความอดทนหากใครทำพลาดสักนิดอาจมีแผลที่มือติดมาเป็นของฝาก ซึ่งแตกต่างจากสมัยนี้
● กระต่ายขูดมะพร้าวมีลักษณะเป็นไม้หรือเหล็กที่มีฟันแหลมคล้ายฟันกระต่าย ซึ่งเป็นที่มาของชื่อเครื่องมือนี้ ผู้ใช้จะนั่งบนกระต่ายขูดและนำมะพร้าวที่แบ่งครึ่งแล้วมาขูดกับฟันแหลม ทำให้ได้เนื้อมะพร้าวที่ละเอียดและพร้อมใช้ในทันที ขั้นตอนการใช้กระต่ายขูดมะพร้าวสมัยก่อน
1. ผ่ามะพร้าวออกเป็นสองส่วน
2. นำมะพร้าวที่ผ่าแล้วไปขูดบนกระต่ายขูด โดยขูดวนไปรอบ ๆ จนกว่าเนื้อมะพร้าวจะหลุดออกจากเปลือก
3. นำเนื้อมะพร้าวที่ได้ไปใช้ตามต้องการ เช่น คั้นเป็นกะทิ หรือผสมในอาหารต่าง ๆ
● ด้วยการเปลี่ยนแปลงของเทคโนโลยีและวิถีชีวิตที่เร่งรีบ เครื่องมือขูดมะพร้าวแบบดั้งเดิมได้ถูกแทนที่ด้วยเครื่องมือไฟฟ้า เช่น เครื่องขูดมะพร้าวไฟฟ้า ที่สามารถทำงานได้เร็วและประหยัดแรงงานมากขึ้น อย่างไรก็ตาม ความงดงามของวิธีการดั้งเดิมยังคงเป็นสิ่งที่หลายคนหวงแหนและรักษาไว้ให้ลูกหลานได้เรียนรู้
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072423.wrhmv71lrmwl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072497.wri34f158t8r.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072526.wrj72tmjrj0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)