ทำไม..!ถนนต้องมีทางโค้ง ?
ทำไม..!ถนนต้องมีทางโค้ง ? หลายคนสงสัยว่าทำไมถนนถึงมีโค้ง วันนี้เรามาไขข้อสงสัยกัน..!
ถนนธรรมดา ที่อยู่ภายในเมืองหรือทางหลวง ซึ่งบางที่มีทางคดเคี้ยวสาเหตุที่ต้องออกแบบให้ถนนโค้งนั้นคือ
1.เพื่อหลบหลีกสภาพพื้นดินที่ไม่สามารถรับน้ำหนักของรถที่วิ่งไปมา หรือจอดติดยาวเป็นกิโลฯ ได้ในบางพื้นที่
2.เพื่อหลบหลีกสิ่งก่อสร้างที่สร้างก่อนตัดถนน 3.เพื่อไม่ให้ผู้ขับขี่เกิดอาการง่วงเหงาหาวนอนระหว่างใช้ถนน เนื่องจากถนนที่เป็นเส้นตรง หากมีความยาวมาก ๆ จะทำให้ผู้ขับขี่เกิดอาการเพลินจนง่วง และอาจนำมาให้เกิดอุบัติเหตุได้
4.เพื่อเป็นการลดความเร็วในการขับขี่ในบางช่วง เพื่อลดอุบัติเหตุ ถนนทางดิ่งจะโค้งทำไม ถนนทางดิ่ง สามารถพบได้ในทางขึ้นเขาขึ้นดอย หรือทางขึ้นสะพาน ที่มีความชัน (ชันมากหรือน้อยแล้วแต่ดอยที่จะไป)
สาเหตุที่ทางขึ้นดอยต้องโค้งก็คือ
1.เหมือนทางราบเลย หลีกเลี่ยงสภาพพื้นดินที่ไม่เอื้ออำนวยต่อการรับน้ำหนักรถวิ่ง หรือบางที่มีเหวลึกทำให้ไม่สามารถก่อสร้างถนนได้ 2.เนื่องจากทางขึ้นเขามีความชันมาก การมีทางโค้งก็จะช่วยให้รถขึ้นเขามีความง่ายขึ้น 3. ถ้าเกิดตัดถนนตรง ๆ ในทางลงเขา ผู้ขับขี่บางท่านอาจจะเพลินจนลืมเหยียบเบรกและพุ่งตกเขาไปได้ จึงต้องมีทางโค้งเพื่อเตือนสติ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072377.wrh99c1fq9g2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072530.wrj76h1k0yeb.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072526.wrj72tmjrj0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)