Kanamara Matsuri เทศกาลสุดแปลกแห่งญี่ปุ่น ที่คุณต้องร้องว้าว!
สวัสดีครับที่รักทุกท่าน วันนี้ผมจะพาไปเปิดโลกกับเทศกาลสุดแปลกจากแดนอาทิตย์อุทัย ที่รับรองว่าคุณต้องร้องว้าว! กับ Kanamara Matsuri หรือที่รู้จักกันในชื่อ "เทศกาลลึงค์เหล็ก"
Kanamara Matsuri คืออะไร?
Kanamara Matsuri เป็นเทศกาลประจำปีของศาลเจ้าคานายามะ ในเมืองคาวาซากิ ประเทศญี่ปุ่น จัดขึ้นในวันอาทิตย์แรกของเดือนเมษายนของทุกปี โดยมีจุดเด่นอยู่ที่ขบวนแห่รูปปั้นลึงค์ขนาดใหญ่หลากสีสัน และสินค้าที่ระลึกสุดวาบหวิว
ความเป็นมาของเทศกาล
เทศกาลนี้มีประวัติศาสตร์ยาวนาน โดยเชื่อกันว่ามีต้นกำเนิดมาจากความเชื่อในเทพเจ้าแห่งการตีเหล็กและการคุ้มครองทางเพศ ในสมัยก่อนหญิงโสเภณีจะมาขอพรให้ปลอดภัยจากโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ และขอให้มีลูกค้ามากมาย
ทำไมต้องเป็นรูปปั้นลึงค์?
ลึงค์เป็นสัญลักษณ์ของความอุดมสมบูรณ์ การเจริญพันธุ์ และการมีสุขภาพทางเพศที่ดี ในเทศกาลนี้จึงมีการนำรูปปั้นลึงค์มาแห่เพื่อขอพรให้มีลูก มีความสุขในชีวิตสมรส และป้องกันโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์
กิจกรรมในเทศกาล
- ขบวนแห่ Mikoshi: ไฮไลท์ของงานคือขบวนแห่รูปปั้นลึงค์ขนาดยักษ์ 3 องค์ ที่มีชื่อว่า "Elizabeth" "Kanamara Fune Mikoshi" และ "Big Kanamara Mikoshi"
- การแสดงบนเวที: มีการแสดงดนตรีสด การเต้นรำ และการแสดงอื่นๆ ที่เกี่ยวข้องกับลึงค์
- ร้านค้า: มีร้านค้ามากมายที่ขายอาหาร ขนม และสินค้าที่ระลึกเกี่ยวกับลึงค์ เช่น ลูกอมรูปลึงค์, ผักดองรูปลึงค์, หน้ากากรูปลึงค์ และอื่นๆ อีกมากมาย
- พิธีกรรมทางศาสนา: มีการประกอบพิธีกรรมทางศาสนาเพื่อขอพรจากเทพเจ้า
Kanamara Matsuri ในปัจจุบัน
ปัจจุบันเทศกาล Kanamara Matsuri ได้รับความนิยมจากนักท่องเที่ยวทั่วโลก โดยมีผู้เข้าร่วมงานมากกว่า 100,000 คนในแต่ละปี นอกจากนี้ยังมีการนำรายได้จากการจัดงานไปบริจาคเพื่อการวิจัยโรคเอดส์อีกด้วย
สรุป
Kanamara Matsuri เป็นเทศกาลที่ไม่เหมือนใคร เต็มไปด้วยสีสัน ความสนุกสนาน และวัฒนธรรมที่น่าสนใจ หากคุณมีโอกาสได้ไปเยือนญี่ปุ่นในช่วงเดือนเมษายน ลองไปสัมผัสประสบการณ์เทศกาลสุดแปลกนี้ดูนะครับ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072423.wrhmv71lrmwl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072397.wrhgu6x0527.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072490.wri03tlkg1o.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072298.wrfww3y707w.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)