ยินดีด้วย ผลประกวดล่าสุดจากเว็บ TasteAtlas ข้าวเหนียวมะม่วงของไทย ได้รับการตัดสินให้เป็น ขนมหวานประเภทมีข้าวเป็นส่วนประกอบ ที่ดีที่สุดอันดับ 2 ของโลกเด้อ
ยินดีด้วยจ้า สำหรับผลประกวดล่าสุดจากเว็บ TasteAtlas ข้าวเหนียวมะม่วงของไทย ได้รับการตัดสินให้เป็น ขนมหวานประเภทมีข้าวเป็นส่วนประกอบ ที่ดีที่สุดอันดับ 2 ของโลกเด้อ โดยทาง TasteAtlas นั้น ได้ให้คำจำกัดความของ ข้าวเหนียวมะม่วง บ้านเราเอาไว้ประมาณนี้จ้า (อาจจะไม่เหมือนความจริงของคนไทยเสียร้อยเปอร์เซ็นต์เด้อ แต่ก็ใกล้เคียงอยู่ ) โดยทาง TasteAtlas นั้นได้อธิบายเอาไว้ให้ชาวต่างชาติ รู้จักข้าวเหนียวมะม่วงโดยสังเขปไว้ ดังต่อไปนี้
"ของหวานข้าวเหนียวมะม่วงแบบไทยๆ นี้เป็นวิธีที่ได้รับความนิยมในการปิดท้ายมื้ออาหารไทยทุกมื้อ อาหารจานนี้ปรุงด้วยข้าวเหนียวที่นึ่งก่อน จากนั้นราดด้วยกะทิหวาน สุดท้ายเสิร์ฟข้าวพร้อมมะม่วงหั่นฝอย ของหวานง่ายๆ นี้ได้รับความนิยมอย่างมาก และสามารถพบได้ในร้านอาหารเกือบทุกแห่งในประเทศไทย"
อย่างไรก็ตาม ในไทยเราก็ยังมีของหวานอร่อยๆ กินตบท้ายหลังอาหารคาวอยู่อีกมากมายหลายชนิดเลยทีเดียว เช่น พวกลอดช่องน้ำกะทิ , รวมมิตรน้ำกะทิ , บัวลอยเย็น - ร้อน อีกมากมาย จขพ. ก็คิดว่า ถ้าต่อไป คนต่างชาติได้มีโอกาศได้ลองลิ้มชิมรสอาหารหวานประเภทต่างๆของไทยเราเพิ่มเติมละก็ ต้องมีของหวานของไทยๆ ติดอันดับโลกเพิ่มเติมอีกแน่ๆ เด้อครับเด้อ
CR. TasteAtlas
ป.ล. ตอนนี้ประเทศข้างเคียง ย่าน 3 นาฬิกา กำลังดิ้นๆ อยู่เลย บอกว่าตัวเองก็มีของแบบนี้กินเหมือนกัน แต่ทำไม คนต่างชาติไม่รู้จัก อันนี้ก็ไม่ทราบเหมือนกันเด้อ อ่อนการตลาดหรือเปล่าหนอ...555
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072377.wrh99c1fq9g2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072530.wrj76h1k0yeb.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072517.wrj6lbpkcve.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)