ใส่ชุดนักเรียนไทย เทรนด์ใหม่ในเวียดนาม
ในเวลานี้ชุดนักเรียนไทยถือว่าเป็นอีกหนึ่งกระแสที่มาแรง โดยเฉพาะในหมู่ชาวเอเซีย เวลาที่พวกเขาพูดถึงเมืองไทยกันในตอนนี้ก็มักจะมีชุดนักเรียนไทยเข้าไปเกี่ยวข้องด้วย หลายครั้งเมื่อพวกเขามาเที่ยวเมืองไทย พวกเขาก็มักจะจับกลุ่มกันไปใส่ชุดนักเรียนของไทยเพื่อถ่ายรูปลงในสื่อโซเชียล
ล่าสุดชุดนักเรียนของไทยได้รับความนิยมมากในเวียดนาม จากเดิมที่หลายคนคงเคยได้ยินว่าคนจีนชอบมาซื้อชุดนักเรียนไทยไปใส่ถ่ายรูป ไม่ว่าจะเป็นยูทูปเบอร์หรืออินฟลูเอนเซอร์ดังๆ รวมทั้งมีดาราสาวของจีนที่มาเที่ยวเมืองไทย ก็ใส่ชุดนักเรียนไทย ถ่ายรูป โพสต์ลงในโซเชียลมีเดียของตัวเอง แต่ตอนนี้นักเรียนเวียดนามกำลังนิยมใส่ชุดนักเรียนไทยในวันจบการศึกษา แล้วถ่ายรูปกันเป็นหมู่คณะ การถ่ายรูปนี้ไม่ได้ถ่ายเล่นกันแต่ว่าเป็นการถ่ายรูปที่จริงจัง มีการจ้างช่างภาพมาที่เป็นช่างภาพมืออาชีพมาถ่ายกันเลย โดยถ่ายตามมุมต่างๆของโรงเรียนที่อยากจะบันทึกความทรงจำเอาไว้กับเพื่อนๆ ซึ่งการถ่ายภาพการจบการศึกษาก็ถือว่าเป็นกิจกรรมสำคัญอย่างหนึ่งของเด็กม.ปลายที่เวียดนาม เหมือนกับเวลานักศึกษาไทยเราเรียนจบแล้วก็จะมีการจ้างช่างถ่ายรูปมาถ่ายในวันรับปริญญา
การถ่ายภาพการจบการศึกษาของเด็กม.ปลายที่เวียดนาม จะมีการถ่ายภาพ Concept อื่นๆด้วย อย่างเช่นชุดประจำชาติของเวียดนาม ชุดแฟนซี แต่การถ่ายใน Concept ชุดนักเรียนไทยได้รับความนิยมที่สูงที่สุด กระแสที่มาเป็นอันดับ 1 ในตอนนี้คือการถ่ายรูปการจบการศึกษาด้วยการใส่ชุดนักเรียนของไทยแล้วถ่ายภาพตามมุมต่างๆด้วยท่าทางโพสต์แบบเลียนแบบมาจากซีรีย์ของไทยอีกด้วย พวกเขาต้องการจะให้มุมภาพออกมาเหมือนกับว่าหลุดมาจากซีรีส์ไทยยังไงยังงั้น และหากมีสตูดิโอช่างภาพที่เวียดนามท่านไหนที่ใช้คำว่าการถ่ายภาพ Concept Thailand ก็จะมีคนสนใจเข้าไปใช้บริการกันมากยิ่งขึ้น
ส่วนนึงที่ทำให้กระแสของชุดนักเรียนไทยนั้นโด่งดังเป็นที่รู้จัก ก็มาจากอิทธิพลของซีรีย์ไทยที่เกี่ยวกับนักเรียนที่เข้าไปฉายในประเทศต่างๆ นั่นเอง
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072392.wrhff3eywir.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072514.wrj6j9f74yy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072406.wrhhxfahwfd.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072410.wrhj0c1dllyl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)