5ภาษาอ่านยากที่สุดในโลก"ไทยยังติดท๊อป!!!)
*หมายเหตุ* อ่านเพื่อความบันเทิง และเป็นสาระความรู้โดยคร่าว หากมีเนื้อหาส่วนใดคลาดเคลื่อนหรือผิดเพี้ยนไปต้องขออภัยไว้ ณ จุดนี้ ทั้งนี้ผู้อ่านควรใช้จักรยานในการอ่านทั้งสิ้น
1.ภาษาอาหรับ (Arabic-language) ชาวศาสนาอิสลามบางคนก็ใช้สนทนา เป็นภาษาที่ติดหนึ่งในภาษาที่เขียนยากและออกเสียงยากที่สุดในโลก และคว้าอันดับหนึ่งภาษาที่ยากที่สุดในโลก
2.ภาษาญี่ปุ่น (Japanese-language) เป็นภาษาที่มีหลักการเขียนที่ยากและอาจชวนงง เขียนเริ่มจากล่างขึ้นบน และจากขวาไปซ้าย เล่นเอาสมองระเบิดเลยทีเดียว
3.ภาษาจีน (Chinese-language) เป็นภาษาที่ยากมากอีกหนึ่งภาษาโดยเฉพาะหลักการเขียนที่บางครั้งทำเอาคนฝึกหัดหัวร้อนเป็นไฟไหม้ฟางเลยทีเดียว ทั้งในเรื่องของสำเนียงและการออกเสียงที่ฟังผ่านๆก็มีงงเป็นตาแตกแน่นอนออกเสียงผิดนิดนึงความหมายอาจจะเปลี่ยนไปทั้งประโยค และคนจีนส่วนใหญ่พูดเร็วมาก ทำเอางงและงงเข้าไปอีก
4.ภาษาไทย (Thai-language) เป็นภาษาไทยที่มีหลักไวยากรณ์ที่โคตรตึง บางทีคำนึงสะกดได้หลายแบบมาก หลายแบบไม่พอบางทีความหมายนั้นก็เปลี่ยนตาม บริบท เจตนารมณ์ ทั้งเป็นภาษาที่ชาวต่างชาติส่วนใหญ่มองว่าการออกเสียงและสำเนียงของภาษาไทยยากมาก
5.ภาษาฟินแลนด์ (Finnish-language) เป็นภาษาที่ยากก็เพราะสำเนียงและการออกเสียงคล้ายกับเอส โตเนีย ถ้าเปรียบให้ง่ายให้นึกถึงภาษาไทย-ลาว ที่มีความใกล้เคียงกัน หรือบางคำก็ใช้เหมือนกัน เพียงแค่ว่าภาษาฟินแลนด์กับภาษา เอสโตเนียนั้นเป็นภาษาโซนยุโรปที่มีสำเนียงคล้ายคลึงกันมาก จึงบางครั้งอาจจะทำให้เราสับสนว่าสรุปแล้วมันคือภาษาอะไรกันแน่
*หากมีข้อผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย*
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072526.wrj72tmjrj0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072517.wrj6lbpkcve.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072535.wrj7bn15sj5c.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072377.wrh99c1fq9g2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)