จังหวัดในไทยที่มีแรงงานชาวกัมพูชามากที่สุด
ในประเทศไทยมีหลายจังหวัดที่มีการจ้างงานแรงงานชาวกัมพูชาอยู่ทั่วไป จังหวัดเหล่านี้มักมีอุตสาหกรรมที่ดึงดูดแรงงานข้ามชาติจากประเทศเพื่อนบ้าน เช่น กัมพูชา ต่อไปนี้คือบางจังหวัดในประเทศไทยที่ชาวกัมพูชามักจะไปทำงานมากที่สุด:
1. สระแก้ว จังหวัดสระแก้วตั้งอยู่ทางทิศตะวันออกของประเทศไทย มีพรมแดนติดต่อกับประเทศกัมพูชา ทำหน้าที่เป็นจุดผ่านแดนที่สำคัญสำหรับการค้าข้ามพรมแดนและการเคลื่อนย้ายแรงงาน แรงงานกัมพูชาจำนวนมากเดินทางผ่านสระแก้วเพื่อหางานทำในส่วนอื่นของประเทศไทยหรือทำงานในจังหวัดนั้น
2. ชลบุรี จังหวัดชลบุรีตั้งอยู่ทางชายฝั่งตะวันออกของอ่าวไทย ขึ้นชื่อเรื่องนิคมอุตสาหกรรม โรงงาน และภาคการผลิต จังหวัดเสนอโอกาสการจ้างงานในอุตสาหกรรมต่างๆ เช่น ยานยนต์ อิเล็กทรอนิกส์ และการก่อสร้าง ซึ่งดึงดูดแรงงานชาวกัมพูชาจำนวนมาก
3. ระยอง จังหวัดระยองซึ่งตั้งอยู่บนชายฝั่งตะวันออกของประเทศไทย เป็นศูนย์กลางการพัฒนาอุตสาหกรรมและการผลิตอีกแห่งหนึ่ง มีโรงงานและปิโตรเคมีคอมเพล็กซ์จำนวนมาก แรงงานชาวกัมพูชามักถูกว่าจ้างในอุตสาหกรรมต่างๆ เช่น การก่อสร้าง การผลิต และบริการในจังหวัดระยอง
4. กรุงเทพฯ: เมืองหลวงของประเทศไทย กรุงเทพฯ ดึงดูดแรงงานจากทั่วประเทศ รวมทั้งแรงงานข้ามชาติชาวกัมพูชา เมืองนี้มีโอกาสในการทำงานที่หลากหลายในภาคส่วนต่าง ๆ รวมถึงการก่อสร้าง การต้อนรับ งานรับใช้ในบ้าน และการผลิต
5. สมุทรปราการ: จังหวัดสมุทรปราการอยู่ติดกับกรุงเทพฯ และเป็นที่ตั้งของท่าเรือแหลมฉบังที่ใหญ่ที่สุดของประเทศ จังหวัดนี้มีภาคอุตสาหกรรมที่เจริญรุ่งเรือง ซึ่งรวมถึงการผลิต โลจิสติกส์ และการขนส่ง แรงงานชาวกัมพูชาจำนวนมากหางานทำในโรงงาน โกดังสินค้า และอุตสาหกรรมที่เกี่ยวข้องกับการขนส่งในจังหวัดสมุทรปราการ
6. ปทุมธานี: จังหวัดปทุมธานีตั้งอยู่ทางตอนเหนือของกรุงเทพฯ ขึ้นชื่อเรื่องสวนอุตสาหกรรมและสถานศึกษา จังหวัดมีโรงงานและโรงงานผลิตจำนวนมาก ซึ่งจ้างทั้งแรงงานไทยและแรงงานข้ามชาติ รวมทั้งชาวกัมพูชา
สิ่งสำคัญคือต้องสังเกตว่าแรงงานข้ามชาติจากกัมพูชาอาจพบได้ในจังหวัดอื่นๆ ทั่วประเทศไทย ขึ้นอยู่กับอุตสาหกรรมเฉพาะและโอกาสในการทำงานที่มีในช่วงเวลาหนึ่งๆ อย่างไรก็ตาม จังหวัดดังกล่าวข้างต้นมักถูกกล่าวถึงเป็นพื้นที่ที่มีการจ้างงานแรงงานชาวกัมพูชาอยู่บ่อยครั้ง
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072535.wrj7bn15sj5c.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)