ฉากปั่นท้องทะเล..!! ภาพของฉากในตำนานนี้เป็นที่นิยมอย่างมากในวัฒนธรรมไทย
เชื่อว่าเราเคยเห็นสิ่งนี้ที่ สนามบินสุวรรณภูมิอย่างแน่นอนแต่หลายท่านอาจะไม่รู้รายละเอียดว่าสิ่งนี้คืออะไรและทำอะไรกันอยู่ วันนี้จะเล่าให้ฟัง
เป็นฉากที่มีชื่อเสียงจากศาสนาฮินดูที่บรรยายถึงการเกิดของอมริตา น้ำหวานแห่งความเป็นอมตะ
ภาพของฉากในตำนานนี้เป็นที่นิยมอย่างมากในวัฒนธรรมไทย ก่อนที่คุณจะออกจากประเทศที่สนามบินนานาชาติกรุงเทพ (สุวรรณภูมิ) คุณจะเห็นรูปปั้นที่น่าประทับใจขนาดใหญ่ของงาน Samudra Manthan ที่ใจกลางแหล่งช็อปปิ้งปลอดภาษี
ฉากปั่นท้องทะเล
ฉากนี้แสดงให้เห็นพระวิษณุ กุรมาวตาระ(อวตารรูปเต่า) และการปั่นของมหาสมุทรน้ำนม พญานาค 3 เศียร (ราชาแห่งพญานาค) วาสุกิ ขดอยู่รอบภูเขามันดารา พระวิษณุ เกิดเป็นเต่าตัวใหญ่ หนุนหลังเขา เทวดา (เทวดา) และอสูร (ปีศาจ) ดึงร่างของพญานาคเพื่อปั่นน้ำในมหาสมุทรเป็นเวลาหลายพันปีเพื่อผลิตน้ำหวานแห่งความอมตะ Amrita
จากการกวนมีการผลิตสิ่งของอันโอ่อ่ามากมาย รวมทั้งธันวันตารีที่ถือหม้ออมฤตา
ในช่วงสุดท้าย ความร่วมมือระหว่างเทวดาและอสูรก็จบลง เหล่าเทวดาทำตามแผนในการรับ Amrita ทั้งหมดแล้วจึงแยกย้ายกลับสวรรค์ Asuras(อสุร)ไปยัง ใต้พิภพ
เพิ่มเติม : จากการปั่นมหาสมุทร( มหาสมุทรในจักรวาลวิทยาเวท) ทำให้มีการเกิดของ พิษที่จะสามารถทำหลายระบบของจักรวาลทั้งหมด พระศิวะ ได้เสียสละต้นเพื่อปกป้องจักรวาลด้วยการดืมพิษทั้งหมดและ เก็บไว้ในลำคอ และพิษนั้นทำให้สีคอของพระศิวะเปลี่ยนเป็นสีน้ำเงินแต่นั้นมาท่านจึงได้รับนาม( ฉายา) ว่า NeelKanth แปลว่า ผู้มีคอเป็นสีน้ำเงิน