เหตุผลที่เราควรลดการดื่มเครื่องดื่มชูกำลัง
ไม่มีเหตุผลอะไรที่เราต้องหยุดดื่มของพวกนี้ !! ใครคิดแบบนี้บ้าง เครื่องดื่มชูกำลังช่วยให้พวกเรามีพลังงานมีแรงในการขับเคลื่อนได้ในตลอดวัน มันก็จริงนะคะ แต่ว่าในขณะเดียวกันมันก็สามารถทำร้ายร่างกายได้เช่นเดียวกัน เครื่องดื่มเหล่าได้ส่งผลเสียต่อร่างกายไว้มากเช่นกัน ดังนั้นเราจึงมาเล่าให้ฟังว่าเหตุผลอะไรที่เราต้องยอมลดการดื่มของพวกนี้
1. ความเครียดและความวิตกกังวล เหตุผลที่ต้องหยุดดื่มของเหล่านี้เพราะว่ามันเป็นสาเหตุของการเกิดอาการเครียดและวิตกกังวล เครื่องดื่มชูกำลังบางยี่ห้อมีปริมาณคาเฟอินมากกว่าที่ข้างฉลากบอกไว้ การที่ได้รับคาเฟอินเกินจำกัดส่งผลให้เกิดโรคเครียดและรู้สึกกระวนกระวาย และทำให้หัวใจทำงานหนักขึ้นอีกด้วย
2. มีน้ำตาลสูง แน่นอนว่าเครื่องดื่มชูกำลังมีส่วนประกอบของน้ำตาลมาก ซึ่งน้ำตาลสามารถทำให้ร่างกายเสียสมดุลน้ำ ก็คือน้ำตาลจะดูดน้ำ ทำให้เราหิวน้ำตลอดเวลา และยังไปยับยั้งการทำงานของภูมิคุ้มกัน และเป็นสาเหตุทำให้ฟันสึกหรอ
3. เกิดผลค้างเคียงเช่น อาการสั่น วิงเวียนศีรษะ อาการนอนไม่หลับ บีบรัดหน้าอก แน่นไม่สบายตัว กระเพาะอักเสบ และหัวใจวาย
4. ทำให้อารมณ์เปลี่ยน ถ้าปกติแล้วคุณเป็นพวกที่ชอบดื่มเครื่องดื่มชูกำลังเป็นประจำแล้ว คุณต้องคิดใหม่แล้ว เพราะจากการวิจัยพบว่าผู้ที่ดื่มเป็นประจำ คาเฟอินจะไปลดระดับอารมณ์ในด้านดี ก็คือทำให้เราเป็นคนอารมณ์ร้ายนั่นเอง
5. ส่งผลกระทบต่อระบบอวัยวะร่างกาย เช่น สมอง ตับ ระบบทางเดินอาหาร ระบบไต และหัวใจ ในขณะที่ระบบร่างกายต้องการพักผ่อนแต่คุณก็ฝืนตัวเองโดยดื่มเข้าไป ซึ่งทำให้ระบบอวัยวะของคุณค่อยๆเสื่อมลง
6. อาการนอนไม่หลับ ขณะที่คุณดื่มเครื่องดื่มชูกำลังเพิ่มพลังงาน ในช่วงบ่ายเพื่อผ่านในวันบ่ายไปให้ได้ แต่ว่าฤทธิ์ของคาเฟอินจะส่งผลต่อตอนกลางคือทำให้คุณนอนไม่หลับ นั่นก็แสดงว่าคุณจะไม่ได้หลับเต็มที่เต็มอิ่ม และพอถึงตอนเช้าคุณก็จะปวดหัวและไม่มีแรง ดังนั้นคุณก็จะอื่มมันเข้าไปอีกครั้ง ดังนั้นหยุดวงจรแบบนี้เถอะค่ะ
7. ราคา ถึงจะไม่แพงเท่าไหร่แต่ถ้าคิดรวมต่อปีแล้วเป็นเงินที่เดียว เสียเงินแล้วยังต้องเสียร่างกาย เลิกเถอะค่ะ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072370.wrh9sq1221uv.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072508.wri8ilgcmfy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)