สาวญี่ปุ่นโพสต์รูปชาวต่างชาตินั่งยกแข้งยกขาในรถไฟฟ้า รับไม่ได้กับพฤติกรรมเหล่านี้ ดูไม่มีมารยาทเอาซะเลย
เวลาเราไปเที่ยวบ้านไหนเมืองไหนก็ตาม สิ่งที่ไม่ควรติดตัวไปคือความเอาแต่สบายตัว จนทำเหมือนทุกที่เป็นบ้านของตัวเอง ทุกคนควรจะเคารพสถานที่ เคารพคน โดยเฉพาะในที่สาธารณะ เพราะพฤติกรรมบางอย่างหากทำในบ้านคุณเองก็อาจจะไม่มีใครว่า แต่ถ้าทำในที่สาธารณะหรือบ้านเมืองคนอื่น อาจถูกมองว่าไม่เหมาะสมได้ อย่างเช่นเรื่องราวนี้
เมื่อสาวญี่ปุ่นเจอนักท่องเที่ยวกลุ่มหนึ่งบนรถไฟฟ้า ซึ่งพวกเธอนั่งแบบสบายเกินไปหน่อย คนนึงนั่งฉีกแข้งฉีกขาเล่นโทรศัพท์ ยกขาข้างนึงพาดกับราวจับประตู อีกคนก็นั่งเหมือนจะนอนและยกขาพาดกับเสา ผู้ชายดูจะปกติที่สุดแล้ว ภาพทั้งหมดถูกจับไว้ด้วยชาวญี่ปุ่นเองพร้อมแคปชั่นว่า “ฉันเกลียดเวลาที่ชาวตะวันตกมาที่ญี่ปุ่นและนำพฤติกรรมที่ไม่เคารพติดตัวมาด้วย”
ไม่ว่าใครก็มองว่าพฤติกรรมแบบนี้ดูไม่เหมาะสมและไม่มีมารยาท โดยเฉพาะในประเทศแถบเอเชีย แล้วยิ่งอยู่ในสถานที่ที่ต้องใช้ร่วมกับคนอื่น ยิ่งต้องมีมารยาทกว่านี้ พฤติกรรมแบบนี้แม้แต่ชาวยุโรปบางคนก็ยังมองว่าไม่ค่อยมีมารยาทเลย โตแล้วหัดเรียนรู้วัฒนธรรมประเทศที่จะไปเที่ยวหน่อยนะสาว ๆ
ขอบคุณรูปจาก https://www.facebook.com/photo?fbid=1000586208297048&set=a.658722912483381&locale=th_TH
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072376.wrh9601mg5b8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072473.wrhxb4sp99o.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/12/icon.pa9ciy.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072441.wrhpxlr0i7u.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072300.wrfyaou12vy.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072204.wrf9dr19w1u4.n1.webp)