พระพุทธรูปคู่บ้านคู่เมือง ประจำ 4 ภาคของไทย
ประเทศไทย ดินแดนแห่งศาสนาพุทธ เต็มไปด้วยสิ่งศักดิ์สิทธิ์และวัดวาอารามมากมาย พระพุทธรูปเปรียบเสมือนสัญลักษณ์แห่งศรัทธาและวัฒนธรรม แต่ละภาคของประเทศไทยล้วนมีพระพุทธรูปประจำภาค ที่เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์และเป็นที่ยึดเหนี่ยวจิตใจ ซึ่งสะท้อนให้เห็นถึงวัฒนธรรมประเพณีและความเชื่อของท้องถิ่นนั้นๆ
ภาคเหนือ
พระพุทธชินราช
พระพุทธชินราช เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำภาคเหนือ ประดิษฐานอยู่ที่วิหารด้านตะวันตกในวัดพระศรีรัตนมหาธาตุวรมหาวิหาร จังหวัดพิษณุโลก สันนิษฐานว่าสร้างขึ้นในสมัยพระมหาธรรมราชาที่ 1 (ลิไทย) พระมหากษัตริย์แห่งกรุงสุโขทัย และได้รับการยอมรับว่าเป็นพระพุทธรูปที่มีความงดงามที่สุดในประเทศไทย และยังเป็นต้นฉบับของพระพุทธรูปจำลององค์อื่นๆ ในประเทศไทยอีกด้วย
ภาคอีสาน
หลวงพ่อพระใส
ภาพ Greg Mead
หลวงพ่อพระใส เป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์ประจำภาคอีสาน ประดิษฐานอยู่ที่วัดโพธิ์ชัย จ.หนองคาย ซึ่งมีฐานะเป็นพระอารามหลวงชั้นตรี ชนิดสามัญ ถือเป็นพระพุทธรูปสำคัญคู่บ้านคู่เมืองของชาวจังหวัดหนองคาย สร้างขึ้นโดยพระราชธิดาพระเจ้าไชยเชษฐาธิราช กษัตริย์แห่งล้านช้าง
ภาคกลาง
หลวงพ่อโสธร
หลวงพ่อโสธร หรือ หลวงพ่อพระพุทธโสธร เป็นพระพุทธรูปที่สำคัญของจังหวัดฉะเชิงเทรา ประดิษฐานอยู่ที่พระอุโบสถวัดโสธรวรารามวรวิหาร อำเภอเมือง จังหวัดฉะเชิงเทรา ตั้งแต่ช่วงต้นกรุงศรีอยุธยา หรือประมาณ 500-600 ปีมาแล้ว หลวงพ่อโสธร สร้างขึ้นจากหินทรายแปดชิ้น แล้วพอกปูนทับเป็นองค์ เป็นศิลปะอยุธยาตอนต้น
ภาคใต้
พระศรีศากยมุนีศรีธรรมราช
ภาพ Khongdee Thailand
พระศรีศากยมุนีศรีธรรมราช เป็นพระพุทธรูปนั่งขนาดใหญ่ ปางมารวิชัย ก่ออิฐถือปูน ประดิษฐานอยู่ที่วัดพระมหาธาตุวรมหาวิหาร จังหวัดนครศรีธรรมราช เป็นที่เลื่อมใสเคารพบูชาในหมู่ชาวใต้ โดยเฉพาะชาวนครศรีธรรมราช คู่กับพระบรมธาตุเจดีย์มาตั้งแต่สมัยอยุธยาตอนต้น มีลักษณะงดงามสง่างาม เป็นอย่างมาก
อ้างอิงจาก: ภาพจากวิกิพีเดีย,Greg Mead,Khongdee Thailand
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072392.wrhff3eywir.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072406.wrhhxfahwfd.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072410.wrhj0c1dllyl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072514.wrj6j9f74yy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)