ทำไมมนุษย์ถึงตื่นเช้า?
หลายคนคงคุ้นเคยกับคำพูดที่ว่า "นอนหลับพักผ่อนให้เพียงพอ" และ "ตื่นเช้ามีชัยไปครึ่งค่อน" แต่เคยสงสัยกันบ้างไหมว่าทำไมการตื่นเช้าถึงมีประโยชน์ต่อร่างกายและจิตใจของเราขนาดนั้น?
นาฬิกาชีวิต: ร่างกายของมนุษย์มีกลไกภายในที่เรียกว่า "นาฬิกาชีวิต" ทำหน้าที่ควบคุมวงจรการนอนหลับตื่นนอน แสงแดดในตอนเช้าจะส่งสัญญาณไปยังสมอง กระตุ้นให้ร่างกายหลั่งฮอร์โมนเมลาโทนินน้อยลง ส่งผลให้อารมณ์สดชื่น รู้สึกตื่นตัว กระปรี้กระเปร่า
สมองปลอดโปร่ง: การตื่นเช้ามักมาพร้อมกับสมองที่ปลอดโปร่ง ความคิดแจ่มใส เหมาะกับการจดจ่อกับงานที่ต้องการสมาธิ ช่วยให้ประสิทธิภาพการทำงานดีขึ้น
อารมณ์ดี: แสงแดดตอนเช้ามีส่วนช่วยในการกระตุ้นฮอร์โมนเซโรโทนิน ส่งผลดีต่ออารมณ์ ทำให้รู้สึกมีความสุข สดใส ลดความเครียด
สุขภาพดี: การนอนหลับพักผ่อนอย่างเพียงพอและสม่ำเสมอ ช่วยให้ระบบต่างๆ ในร่างกายทำงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ เสริมสร้างภูมิคุ้มกัน ลดความเสี่ยงของโรคเรื้อรัง
มีเวลาส่วนตัว: การตื่นเช้าช่วยให้เรามีเวลาส่วนตัวมากขึ้น
วินัย: การฝึกตื่นนอนเป็นเวลา แสดงถึงวินัยและความรับผิดชอบ
โอกาสใหม่ๆ: การตื่นเช้าอาจเปิดโอกาสให้เราได้ทำกิจกรรมใหม่ๆ ที่ไม่เคยมีเวลา เช่น ออกกำลังกาย ทานอาหารเช้า นั่งสมาธิ อ่านหนังสือ
อย่างไรก็ตาม:
- แต่ละคนมีนาฬิกาชีวิตที่แตกต่างกัน บางคนเป็นนกฮูก ชอบนอนดึก ตื่นเช้า
- การตื่นเช้าไม่ได้แปลว่าต้องนอนหลับพักผ่อนน้อย ควรนอนหลับให้เพียงพอต่อความต้องการของร่างกาย
- การตื่นเช้าควรปรับเปลี่ยนค่อยๆ เป็นค่อยไป ไม่ควรหักโหมจนร่างกายปรับตัวไม่ทัน
ลองปรับเปลี่ยนพฤติกรรมการนอนหลับ ตื่นเช้าอย่างสม่ำเสมอ เพียงเท่านี้คุณจะสัมผัสได้ถึงประโยชน์ดีๆ มากมายต่อร่างกายและจิตใจ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072535.wrj7bn15sj5c.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)