ทำไมผู้ชายบางคนถึงแพ้ท้องแทนภรรยา
เนื้อหาโดย หนูวิววววว
อาการแพ้ท้องแทนเมีย Couvade Syndrome สาเหตุมาจากการที่คุณพ่อเริ่มวิตกกังวล กดดันเครียดร่วมกับความตื่นเต้นที่กำลังจะมีสมาชิกครอบครัวใหม่รวมไปถึงความห่วงใยที่มีต่อคุณแม่ จึงทำให้ฮอร์โมนเพศหญิง (estrogen) ในร่างกายเพิ่มสูงขึ้นเรื่อยๆ ส่งผลให้คุณพ่อมีอาการแพ้ท้องเหมือนคุณแม่ อาการแบบนี้ทางการแพทย์จะเรียกว่า โคเวด ชินไตรม (couvade syndrome)
ทำให้มีอาการคลื่นไส้อาเจียน เวียนหัว บ้านหมุน ปวดเมื่อยตามตัว อารมณ์เปลี่ยนแปลง ง่วงอ่อนเพลีย มีอาการอยากกินของแปลกๆ
หากมีอาการดังนี้วิธีแก้คือ พักผ่อน หากิจกรรมที่ทำแล้วมีความสุข ดื่มน้ำเยอะๆ ออกกำลังกายจะทำให้อาการเหล่านี้หายไป
เนื้อหาโดย: หนูวิววววว
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้โดยการ VOTE และ SHARE
Hot Topic ที่น่าสนใจอื่นๆ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072376.wrh9601mg5b8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072473.wrhxb4sp99o.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
Hot Topic ที่มีผู้ตอบล่าสุด
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
กระทู้อื่นๆในบอร์ด
สาระ เกร็ดน่ารู้
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)