ทำงานกันเถอะ
วันทำงานที่แสนน่าเบื่ออีกหนึ่งวัน แต่ในช่วงเวลาที่ผมกำลังพิมพ์ข้อความนี้อยู่ความเบื่อไม่ได้มากเท่าไรหนัก ผมเพิ่งเริ่มทำงานที่นี้ได้ประมาณ 3 เดือน คงจะเป็นช่วงปรับตัวกระมังที่ทำให้ผมรู้สึกเบื่อ รู้สึกคิดถึงงานเก่า จากที่ทำงานเก่า บรรยากาศเก่าๆที่คุ้นชิน คงเป็นธรรมชาติของมนุษย์ที่ต้องการอยู่ในเซฟโซนเพราะมันสร้างความรู้สึกมั่นใจและปลอดภัย แต่ในขณะเดียวกันการไม่ก้าวออกมาจากเซฟโซนก็จะทำให้เราพลาดอะไรหลายๆอย่าง เช่น ทักษณะและประสบการณ์ใหม่ๆ เห็นได้ชัดในโลกแห่งการทำงาน ถ้าหากผมยังทำงานที่เก่าอยู่ทักษณะที่ได้คงไม่ได้พัฒนามากนักเพราะต้องทำงานเดิมๆที่ทำมาหลายร้อยครั้งจนเรียกได้ว่าชำนาญเลยที่เดียว ในทางกลับกันการได้มาลองทำอะไรใหม่ๆในที่ทำงานใหม่ได้สร้างความท้าทายไม่น้อย การได้ลองผิดถูกในเรื่องการทำงานรวมไปถึงการเข้าใจสภาพแวดล้อมขององค์กรใหม่ของเรา ทำให้เราได้ปรับตัวทักษณะใหม่ๆติดตัว และสิ่งที่สำคัญที่สุดคือประสบการณ์ ซึ่งถือเป็นสิ่งล้ำค่าเป็นสิ่งที่ต้องแสวงหาด้วยตัวเอง ที่พิมพ์มาทั้งหมดนี้คือการพยายามคิดในแง่บวก เพื่อให้สามารถผ่านวันทำงานที่แสนน่าเบื่อเช่นนี้ไปได้
หยอยคุงซามะ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072517.wrj6lbpkcve.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072377.wrh99c1fq9g2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072535.wrj7bn15sj5c.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)