ทำไมบางคนตายแล้วก็ไปเลย บางคนก็ยังมาให้เห็นคะ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1057/1057992.wkb994h3s8y.n3.webp)
ไม่เกี่ยวว่าตายตามธรรมชาติหรือตายโหง จากประสบการณ์ตัวเองและที่ได้ยินได้ฟังมา
งานศพโดยทั่วไปก็จัดงานตามปกติและเหตุการณ์ก็ปกติจนถึงวันเผา เช่นศพนั้นถูกฆ่าตายหรือเกิดอุบัติเหตุ ครอบครัวญาติพี่น้องก็ไม่เคยฝันถึง ไม่พบเห็นไม่พบเจอ ไม่มีอะไรผิดปกติ ไปแล้วไปลับ
แต่บางงานศพเช่น ผู้สูงอายุเป็นโรคชราตาย ตายอย่างสงบ ตอนมีชีวิตอยู่ก็มีความเป็นอยู่ปกติ กลายผีเฮี้ยนวิญญาณร้ายเที่ยวหลอกหลอนผู้คนให้หวาดกลัว
สถานที่ที่มีคนอยู่อาศัยมันก็ต้องมีคนเกิดแก่เจ็บตาย แต่สถานที่นั้นโดยทั่วไปก็ไม่ได้เป็นสถานที่มีผีสิง
เช่นบ้านของเราๆ พ่อแม่ปู่ย่าตายายลุงป้าน้าอาลูกหลานที่ตายไป ก็ยังเป็นบ้านเหมือนเดิม แค่สมาชิกที่ตายไปไม่อยู่แล้วเท่านั้นเอง ขายบ้านหรือให้เช่าก็ไม่ได้มีใครเจอผี
แต่บางสถานที่ เช่น โรงแรม โรงพยาบาล ผู้คนพลุกพล่าน กลับมีคนที่เสียชีวิตไม่ไปผุดไม่ไปเกิด อยู่เที่ยวอาละวาดทำร้ายผู้คนที่เขาเสียเงินมาใช้บริการ
แล้วคนเราเสียชีวิตแล้วไม่ว่าอย่างไรหรือที่ไหน บางคนไม่เป็นผี บางคนเป็นผี ทำไมไม่เหมือนกันคะ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072495.wri31wxr2h6.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072037.wrd9hne41b1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072353.wrh30e1nvew3.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072473.wrhxb4sp99o.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)