อาวุธทหารของไทยที่เทียบชั้นอเมริกาได้
อุปกรณ์ทางทหารแบบใดบ้างที่ไทยผลิตแล้วเทียบชั้นกับของอเมกา
1.MREของไทย ย่อมาจาก Meal, Ready-to-Eat มันเป็นอาหารภาคสนามแบบแยกส่วนสำหรับแต่ละบุคคลที่ใช้โดยกองทัพและองค์กรอื่น ๆ เพื่อให้โภชนาการแก่บุคลากรในสถานการณ์ที่สถานที่ทำอาหารแบบดั้งเดิมหรือแหล่งอาหารอาจไม่พร้อมใช้งาน MREs ได้รับการออกแบบให้มีน้ำหนักเบา กะทัดรัด และง่ายต่อการขนส่ง ทำให้เหมาะสำหรับปฏิบัติการทางทหาร ความพยายามในการเผชิญเหตุฉุกเฉิน กิจกรรมกลางแจ้ง และสถานการณ์อื่นๆ ที่เสบียงอาหารมีจำกัด
2.วิทยุสื่อสารของ harris ที่ใช้ในกองทัพสหรัฐผลิตจากโรงงาน oem ในฉะเชิงเทรา Harris Corporation ซึ่งปัจจุบันรู้จักกันในชื่อ L3Harris Technologies เป็นผู้ให้บริการชั้นนำระดับโลกด้านระบบและอุปกรณ์สื่อสารขั้นสูง รวมถึงโซลูชันการสื่อสารทางวิทยุ วิทยุ Harris ถูกใช้อย่างแพร่หลายโดยกองทัพ รัฐบาล และองค์กรความปลอดภัยสาธารณะทั่วโลก นี่คือคำแนะนำโดยละเอียดเกี่ยวกับการสื่อสารทางวิทยุของ Harris
3.ยานยนต์หุ้มเกราะของมาดาม ประเทศไทยมีกองยานเกราะที่ได้รับการพัฒนามาอย่างดี ซึ่งให้บริการตามวัตถุประสงค์ทางทหารและความมั่นคงที่หลากหลาย ต่อไปนี้คือคำแนะนำโดยละเอียดเกี่ยวกับรถหุ้มเกราะที่ใช้กันทั่วไปในประเทศไทย Type 69 และ Type 85: ประเทศไทยประจำการทั้งรถถังหลัก Type 69 และ Type 85 ที่ผลิตในจีน รถถังเหล่านี้มีต้นแบบมาจากการออกแบบ T-54/T-55 ในยุคโซเวียต และได้รับการอัพเกรดด้วยระบบเกราะและอาวุธที่ได้รับการปรับปรุง
VT4: ไทยยังได้รับ VT4 ซึ่งเป็นรถถังหลักสมัยใหม่ที่ผลิตในจีน มีเกราะป้องกันขั้นสูง ปืนสมูทบอร์ทรงพลัง 125 มม. และระบบควบคุมการยิงขั้นสูง ยานพาหนะต่อสู้ทหารราบ (IFV) และยานเกราะบรรทุกบุคลากร (APC): BMP-1: กองทัพไทยใช้งาน BMP-1 IFV จำนวนหนึ่ง ซึ่งเป็นรถหุ้มเกราะสะเทินน้ำสะเทินบกที่ติดอาวุธด้วยปืน 73 มม. และจรวดนำวิถีต่อต้านรถถัง BTR-3: ไทยยังได้ซื้อเรือบรรทุกบุคลากรหุ้มเกราะ BTR-3 ที่ผลิตในยูเครน พาหนะเหล่านี้ช่วยเพิ่มความคล่องตัวและการป้องกันกองกำลังระหว่างการขนส่ง และสามารถติดตั้งระบบอาวุธต่างๆ ได้.
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072370.wrh9sq1221uv.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072409.wrhivbqaplt.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072480.wrhyip1euvqx.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072512.wribft1u3nev.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072511.wribddq56nu.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)