ประเทศที่มีคนไทยไปอาศัยอยู่เยอะที่สุด
1. สหรัฐอเมริกา: มีคนไทยอาศัยอยู่ประมาณ 488,000 คน ส่วนใหญ่กระจุกตัวอยู่ในเมืองใหญ่ๆ เช่น ลอสแองเจลิส นิวยอร์ก ชิคาโก ซานฟรานซิสโก และซานดิเอโก คนไทยในอเมริกามักประกอบอาชีพพนักงานร้านอาหาร พนักงานเสริมสวย พยาบาล นักธุรกิจ และนักเรียน
ตัวอย่าง: ชุมชนคนไทยในลอสแองเจลิสมีขนาดใหญ่และมีความคึกคัก ประกอบไปด้วยร้านอาหารไทย ซูเปอร์มาร์เก็ตไทย และวัดไทยมากมาย คนไทยในอเมริกามักมีบทบาทสำคัญในเศรษฐกิจท้องถิ่น โดยเฉพาะในธุรกิจร้านอาหารและบริการ
2. ออสเตรเลีย: มีคนไทยอาศัยอยู่ประมาณ 100,856 คน ส่วนใหญ่กระจุกตัวอยู่ในเมืองใหญ่ๆ เช่น ซิดนีย์ เมลเบิร์น บริสเบน เพิร์ท และโกลด์โคสต์ คนไทยในออสเตรเลียมักประกอบอาชีพนักเรียน พนักงานร้านอาหาร พนักงานฟาร์ม ช่างเชื่อม และพนักงานนวด
ตัวอย่าง: คนไทยในออสเตรเลียมักมีทักษะภาษาอังกฤษที่ดีและสามารถปรับตัวเข้ากับวัฒนธรรมท้องถิ่นได้ คนไทยหลายคนในออสเตรเลียเรียนต่อในมหาวิทยาลัยและประกอบอาชีพที่หลากหลาย
3. ญี่ปุ่น: มีคนไทยอาศัยอยู่ประมาณ 86,666 คน ส่วนใหญ่กระจุกตัวอยู่ในเมืองใหญ่ๆ เช่น โตเกียว โยโกฮาม่า โอซาก้า นาโงย่า และฟุกุโอกะ คนไทยในญี่ปุ่นมักประกอบอาชีพพนักงานนวด พนักงานร้านอาหาร พนักงานโรงงาน นักธุรกิจ และนักเรียน
ตัวอย่าง: คนไทยในญี่ปุ่นมีบทบาทสำคัญในอุตสาหกรรมบริการ โดยเฉพาะในธุรกิจร้านอาหารและนวด คนไทยหลายคนในญี่ปุ่นเรียนภาษาญี่ปุ่นและเข้ากับวัฒนธรรมญี่ปุ่นได้เป็นอย่างดี
4. เยอรมนี: มีคนไทยอาศัยอยู่ประมาณ 59,130 คน ส่วนใหญ่กระจุกตัวอยู่ในเมืองใหญ่ๆ เช่น เบอร์ลิน มิวนิก ฮัมบูर्ग แฟรงก์เฟิร์ต และสตุ๊ตการ์ท คนไทยในเยอรมนีมักประกอบอาชีพพยาบาล พนักงานร้านอาหาร พนักงานโรงงาน นักธุรกิจ และนักเรียน
ตัวอย่าง: คนไทยในเยอรมนีมักมีทักษะภาษาเยอรมันที่ดีและสามารถปรับตัวเข้ากับวัฒนธรรมท้องถิ่นได้ คนไทยหลายคนในเยอรมนีทำงานในสายอาชีพที่หลากหลาย เช่น พยาบาล วิศวกร และนักบัญชี
5. สหราชอาณาจักร: มีคนไทยอาศัยอยู่ประมาณ 45,884 คน ส่วนใหญ่กระจุกตัวอยู่ในเมืองลอนดอน แมนเชสเตอร์ เบอร์มิงแฮม กลาสโกว์ และลิเวอร์พูล คนไทยในสหราชอาณาจักรมักประกอบอาชีพพนักงานร้านอาหาร พนักงานโรงงาน พนักงานทำความสะอาด นักธุรกิจ และนักเรียน
เหตุ: คนไทยในสหราชอาณาจักรมีบทบาทสำคัญในอุตสาหกรรมบริการ โดยเฉพาะในธุรกิจร้านอาหารและโรงงาน คนไทยหลายคนในสหราชอาณาจักรเรียนภาษาอังกฤษและเข้ากับวัฒนธรรมท้องถิ่นได้เป็นอย่างดี
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072222.wrff0fjme3l.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072392.wrhff3eywir.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072431.wrhneruay4k.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072497.wri34f158t8r.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)