ประโยชน์ของบัวหิมะ
1.ช่วยลดน้ำหนัก
อย่างที่กล่าวไปข้างต้นว่าน้ำตาลธรรมชาติของบัวหิมะและปริมาณแคลอรีที่ต่ำของบัวหิมะ สามารถช่วยให้ลดน้ำหนักได้ โดยนิตยสารทางวิชาการ Clinical Nutrition ที่ตีพิมพ์ฉบับปี 2009 รายงานว่า จากการศึกษาจากผู้หญิงที่รับประทานน้ำเชื่อมจากบัวหิมะในปริมาณ 0.14-0.29 กรัม ต่อน้ำหนักตัว 1 กิโลกรัม ติดต่อกันอย่างน้อย 120 วัน จะทำให้น้ำหนัก ดัชนีมวลกาย รวมไปถึงรอบตัวและช่วงเอวลดลง นั่นเป็นเพราะว่าการรับประทาน น้ำเชื่อมบัวหิมะจะสร้างความรู้สึกอิ่มให้กับร่างกาย ทำให้ความอยากอาหารลดลงนั่นเอง
2.ช่วยค่อต้านโรคต่างๆ
บัวหิมะถูกนำมาวิจัยเพื่อหาสรรพคุณในการต้านและป้องกันโรคภัยไข้เจ็บต่าง ๆ โดยเฉพาะโรคมะเร็ง เนื่องจากสรรพคุณบัวหิมะที่อุดมไปด้วยสารอาหารที่มีประโยชน์มากมายแถมเต็มไปด้วยคุณประโยชน์ทางการแพทย์ และบัวหิมะก็เป็นพืชที่สามารถปลูกง่าย มีราคาถูก โดยมีงานวิจัยบางแหล่งอ้างว่า สารสกัดจากดอกบัวหิมะมีคุณสมบัติในการต้านมะเร็งหลายชนิด เช่น มะเร็งต่อมลูกหมาก, มะเร็งกระเพาะ, มะเร็งตับ และอื่น ๆ อีกมากมาย แต่ทั้งนี้ยังเป็นเพียงงานวิจัยเกี่ยวกับบัวหิมะที่กล่าวอ้างจากในห้องทดลองเท่านั้น หากใครที่เป็นโรคมะเร็งแล้วอยากจะรับประทานอาหารจากบัวหิมะ หรืออยากใช้ประโยชน์ของบัวหิมะเป็นทางเลือกในการรักษา แนะนำให้ปรึกษาแพทย์และอยู่ในการดูแลจากแพทย์อย่างใกล้ชิด
3.ช่วยรักษาแผลอักเสบ
สรรพคุณบัวหิมะคล้าย ๆ กับน้ำผึ้ง ที่ช่วยแก้ปวดแสบปวดร้อน และบรรเทาอาการอักเสบของผิวหนัง ซึ่งประโยชน์ของบัวหิมะนี้เป็นที่ยอมรับจากงานวิจัยอย่างแพร่หลายทำให้บัวหิมะถูกนำมาพัฒนาเป็นผลิตภัณฑ์อย่างครีมในรูปแบบต่าง ๆ ที่นำมาใช้รักษาอาการคันและบรรเทาอาการอักเสบตามผิวหนัง และบัวหิมะยังช่วยรักษาแผลจากไฟไหม้และน้ำร้อนลวกได้อีกด้วย ทำให้ครีมหรือยารักษาที่ผลิตจากบัวหิมะถือเป็นอีกหนึ่งยาสามัญที่ควรมีติดไว้ประจำบ้านเลยทีเดียว
4.ช่วยช่วยลดการเสี่ยงเป็นโรคหัวใจและความดัน
สรรพคุณบัวหิมะ คือ มีโพแทสเซียมสูง ซึ่งเป็นแร่ธาตุที่มีฤทธิ์ในการขยายหลอดเลือด ทำให้หลอดเลือดไหลเวียนได้ง่าย ลดภาระการทำงานของหัวใจ กระตุ้นระบบการไหลเวียนและเพิ่มออกซิเจนในเลือด ทั้งหมดนี้จึงสามารถบอกได้ว่า โพแทสเซียมและประโยชน์ของบัวหิมะ ช่วยลดความเสี่ยงจากการเป็นโรคหัวใจและความดันได้ และบัวหิมะยังสามารถบรรเทาอาการโรคหัวใจและความดันของผู้ป่วยได้อีกด้วย
5.ช่วยลดระดับคอเลสเตอรอล
สรรพคุณบัวหิมะ คือ มีน้ำตาลฟรุตโตโอลิโกแซคคาไรด์ (Fructooligosaccharide) ที่มีคุณสมบัติในการลดระดับไตรกลีเซอไรด์และคอเลสเตอรอลในเลือด โดยการศึกษาในปี 2011 ซึ่งตีพิมพ์ใน Chemico-Biological Interactions พบว่าการทดลองใช้ประโยชน์ของบัวหิมะกับหนูที่เป็นโรคเบาหวาน เมื่อได้รับอาหารเสริมที่มีส่วนผสมจากบัวหิมะติดต่อกันทุกวัน ระดับไตรกลีเซอไรด์และคอเลสเตอรอลมีอัตราลดลงอย่างเห็นได้ชัด นอกจากนี้เมื่อนำประโยชน์ของบัวหิมะมาทดลองกับมนุษย์ก็ได้ผลลัพธ์ที่เหมือนกัน ดังนั้นจึงยืนยันได้ว่าบัวหิมะ มีส่วนช่วยในการลดระดับคอเคสเตอรอลและไตรกลีเซอไรด์ได้นั่นเอง
6.ป้องกันไขมันพอกตับ
สืบเนื่องจากสรรพคุณบัวหิมะที่ช่วยลดระดับคอเลสเตอรอลและไตรกลีเซอไรด์ จากการศึกษาในปี 2008 พบว่า การรับประทานบัวหิมะควบคู่ไปกับไซลิมาริน (Silymarin) ยังส่งผลดีแก่ผู้ป่วยที่มีปัญหาเรื่องระบบเผาผลาญจนเกิดสภาวะอ้วนลงพุง ซึ่งจากการศึกษาจากผู้ป่วยที่รับประทานบัวหิมะควบคู่ไปกับไซลิมาริน (Silymarin) ติดต่อกัน 90 วัน พบว่านอกจากระดับคอเลสเตอรอลลดลงแล้ว ทำให้ไขมันในตับลดลงอีกประโยชน์ของบัวหิมะอีกข้อ คือ ช่วยลดความเสี่ยงสภาวะไขมันพอกตับได้
7.ช่วยเสริมสร้างภูมิคุ้มกัน
เนื่องจากสรรพคุณบัวหิมะที่อุดดมไปด้วยสารอาหารที่มีประโยชน์มากมาย รวมไปถึงสารต้านอนุมูลอิสระ กรดอะมิโน วิตามิน แร่ธาตุต่าง ๆ ที่มีประโยชน์ทางโภชนาการค่อนข้างสูง ดังนั้น การรับประทานบัวหิมะ จึงดีต่อสุขภาพ และช่วยเสริมภูมิคุ้มกันต่อร่างกายได้ดีมากขึ้นอีกด้วย
8.ลดอาการท้องผูก
ด้วยสรรพคุณบัวหิมะที่มีแบคทีเรียโพรไบโอติก ซึ่งเป็นแบคทีเรียชนิดที่ดีต่อร่างกาย ช่วยให้ร่างกายดูดซึมสารอาหารต่าง ๆ ได้ดียิ่งขึ้น ประโยชน์ของบัวหิมะนี้ช่วยลดปัญหาด้านระบบขับถ่าย ท้องอืด ท้องเฟ้อ ซึ่งเป็นสาเหตุของโรคมะเร็งลำไส้ลงได้ นอกจากนี้ บัวหิมะ ยังมีไฟเบอร์ที่สูง จึงช่วยส่งเสริมเรื่องระบบขับถ่ายให้ดียิ่งขึ้นได้อีกด้วย
9.ช่วยบำรุงผิว
เนื่องจากสรรพคุณบัวหิมะที่มีสารต้านอนุมูลอิสระมากมายและกรดอะมิโนหลายชนิด ช่วยชะลอความเสื่อมของร่างกาย ทำให้ประโยชน์ของบัวหิมะมีมากกว่าการการรักษาบาดแผล และยังคอยช่วยบำรุงผิวของเราได้อีกด้วย
อ้างอิงจาก:https://www.watsons.co.th/th/blog/skincare-tips-th/9-ประโยชน์ของบัวหิมะ-สรร
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072516.wrj6ky1cf2g4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072523.wrj6y7sqty3.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072535.wrj7bn15sj5c.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072442.wrhqi31hkev2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072500.wri4q01se3ql.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)