ชวนแต่งชุดไทยเที่ยววัดไชยวัฒนาราม อยุธยา กันเถอะ!!
ชวนแต่งชุดไทยเที่ยววัดไชยวัฒนาราม อยุธยา กันเถอะ!!
สวัสดีค่ะ วันนี้แม่อายและน้องอาเธอร์ชวนเพื่อนๆ พี่ป้านาอา มาใส่ชุดไทยเที่ยวอยุธยากันครับ #น้องอาเธอร์พาเที่ยว
วันนี้แม่จะพาน้องอาเธอร์ไปเที่ยวตามกระแสละคร "พรหมลิขิต " และหนังดังอย่าง " บุพเพสันนิวาส " ละครดังช่อง 3 ต้องบอกว่ากระแสดีจริงๆ คนใส่ชุดไทยทั่วบ้าน ทั่วเมืองเลยค่ะ เราก็จะเป็นหนึ่งในนั้นค่ะ ที่จะพาลูกน้อยมาเป็นพี่หมื่น ** น่าจะเป็นคุณหนูฤทธิ์เยอะซะมากกว่า**
https://www.tiktok.com/@a.eye_phruksa/video/7312752338995907845
ชวนแต่งชุดไทยเที่ยววัดไชยวัฒนาราม อยุธยา กันเถอะ!
วัดไชยวัฒนาราม เป็นพระอารามหลวงที่สร้างขึ้นโดยสมเด็จพระนารายณ์มหาราช ตั้งอยู่ที่ตำบลบ้านป้อม อำเภอพระนครศรีอยุธยา จังหวัดพระนครศรีอยุธยา เป็นวัดที่มีชื่อเสียงโด่งดังเรื่องความสวยงามของสถาปัตยกรรมและภาพจิตรกรรมฝาผนัง ภายในวัดมีสิ่งก่อสร้างสำคัญมากมาย เช่น พระปรางค์ประธาน พระอุโบสถ วิหารหลวง หอไตร ศาลาการเปรียญ เป็นต้น
นอกจากความสวยงามของสถาปัตยกรรมแล้ว วัดไชยวัฒนารามยังเป็นสถานที่ที่มีประวัติศาสตร์อันยาวนาน เคยเป็นสถานที่ประกอบพระราชพิธีที่สำคัญหลายครั้งในสมัยกรุงศรีอยุธยา จึงเป็นสถานที่ที่มีความสำคัญทางประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมอย่างมาก
การแต่งชุดไทยไปเที่ยววัดไชยวัฒนาราม นับเป็นประสบการณ์ที่น่าประทับใจ นอกจากจะทำให้เราได้สัมผัสกับความสวยงามของโบราณสถานในบรรยากาศย้อนยุคแล้ว ยังเป็นการอนุรักษ์วัฒนธรรมไทยอันงดงามอีกด้วย
** เราสามารถเตรียมชุดไปเองก็ได้ หรือ จะมีบริการเช่าหน้าวัดไชยวัฒนารามเลย มีให้เลือกหลายร้าน แถมยังมีบริการแต่งหน้าทำผมด้วยค่ะ **
หากใครสนใจที่จะไปแต่งชุดไทยเที่ยววัดไชยวัฒนาราม สามารถไปได้ทุกวันเสาร์ อาทิตย์ วันหยุดนักขัตฤกษ์ และเทศกาลสำคัญ ตั้งแต่เวลา 18.00-22.00 น. โดยสามารถซื้อบัตรเข้าชมได้ถึงเวลา 21.00 น. อัตราค่าธรรมเนียมเข้าชม ชาวไทย 10 บาท ชาวต่างชาติ 50 บาท
แม่พาน้องไปเมื่อต้นธันวาคมมีการบรูณะอยู่นะคะ
-
ก่อนไปแต่งชุดไทยเที่ยววัดไชยวัฒนาราม ควรเตรียมตัวดังนี้
- เลือกชุดไทยให้เหมาะสมกับสถานที่และกาลเทศะ
- แต่งหน้าและทำผมให้เรียบร้อย
- ใส่รองเท้าที่สวมใส่สบาย
- พกอุปกรณ์ที่จำเป็น เช่น กล้องถ่ายรูป น้ำดื่ม ร่ม เป็นต้น
การแต่งชุดไทยเที่ยววัดไชยวัฒนาราม จะทำให้คุณได้สัมผัสกับบรรยากาศที่สวยงามและทรงคุณค่า เป็นการอนุรักษ์วัฒนธรรมไทยอันงดงามไปพร้อม ๆ กับการได้พักผ่อนหย่อนใจอีกด้วย
นอกจากนี้ ยังสามารถพาลูกน้อยไปเรียนรู้เกี่ยวกับประวัติศาสตร์และวัฒนธรรมของกรุงศรีอยุธยาด้วย โดยสามารถอ่านป้ายแนะนำหรือสอบถามข้อมูลจากเจ้าหน้าที่ของวัดได้ นอกจากนี้ ยังมีพิพิธภัณฑ์วัดไชยวัฒนารามที่จัดแสดงโบราณวัตถุและศิลปวัตถุจากสมัยอยุธยาให้ชมอีกด้วย
ชุดแม่กับน้องได้เตรียมไปเราเน้นแนวประยุกต์มากกว่า
ที่สำคัญอีกอย่างหนาออเจ้าทั้งหลาย ใครไปกัน 2 แม่ลูกแบบเรา อย่างลืมพกขาตั้งกล้องหนา จะได้รูปสวยๆ กันออเจ้า
"ออเจ้าทั้งหลาย เตรียมชุดไทยให้พร้อมแล้วออกเดินทางกันเลย!"
วันนี้ลาไปก่อนนะคะ ขอบคุณที่ติดตามนะคะ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072222.wrff0fjme3l.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072431.wrhneruay4k.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072392.wrhff3eywir.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072497.wri34f158t8r.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)