แรงงานชาวลาวเริ่มแห่เข้ามาในไทยมากขึ้นเรื่อยๆ
คนลาวอพยพเข้ามาทำงานในประเทศไทยเป็นเวลาหลายปี ด้วยเหตุผลหลายประการ รวมถึงโอกาสทางเศรษฐกิจและค่าจ้างที่ดีกว่า ความใกล้ชิดทางภูมิศาสตร์และความสัมพันธ์ทางประวัติศาสตร์ระหว่างลาวและไทยช่วยอำนวยความสะดวกในการเคลื่อนย้ายแรงงานครั้งนี้
แรงงานลาวในประเทศไทยมักถูกจ้างงานในภาคต่างๆ เช่น เกษตรกรรม การก่อสร้าง การผลิต และบริการ ในการเกษตร พวกเขาอาจทำงานในไร่นาและสวน โดยหลักแล้วคือการผลิตพืช เช่น ข้าว อ้อย และผัก ในภาคการก่อสร้าง แรงงานลาวมีส่วนร่วมในโครงการโครงสร้างพื้นฐาน อาคาร และการริเริ่มการพัฒนาอื่นๆ ในการผลิต พวกเขามีส่วนร่วมในโรงงานผลิตสิ่งทอ เสื้อผ้า อิเล็กทรอนิกส์ และสินค้าอื่นๆ นอกจากนี้ ชาวลาวบางคนยังหางานทำในอุตสาหกรรมบริการ เช่น งานต้อนรับ งานบ้าน และงานใช้แรงงาน
การเคลื่อนย้ายแรงงานลาว-ไทยมักเกิดขึ้นผ่านช่องทางที่ไม่เป็นทางการและเกี่ยวข้องกับแรงงานทั้งที่มีเอกสารและไม่มีเอกสาร คนลาวจำนวนมากเข้ามาในประเทศไทยด้วยใบอนุญาตทำงานชั่วคราว ในขณะที่คนอื่นๆ อาจข้ามพรมแดนอย่างไม่เป็นทางการ แรงงานข้ามชาติจากลาวเผชิญกับความท้าทายบางประการ เช่น อุปสรรคด้านภาษา การถูกแสวงประโยชน์ และการเข้าถึงบริการทางสังคมที่จำกัด อย่างไรก็ตาม พวกเขามีส่วนสำคัญต่อเศรษฐกิจของประเทศไทยผ่านการใช้แรงงานและการส่งเงินกลับประเทศไปยังครอบครัวในลาว
ทั้งรัฐบาลลาวและไทยได้พยายามควบคุมและจัดการการย้ายถิ่นฐานของแรงงานระหว่างสองประเทศ ข้อตกลงทวิภาคีและกรอบการทำงานได้รับการจัดตั้งขึ้นเพื่อประกันการคุ้มครองสิทธิของคนงานและเพื่ออำนวยความสะดวกในกระบวนการย้ายถิ่นตามกฎหมายและปลอดภัย ความคิดริเริ่มเหล่านี้มีเป้าหมายเพื่อแก้ไขปัญหาที่เกี่ยวข้องกับการจัดหางาน สภาพการจ้างงาน และบทบัญญัติด้านสวัสดิการสังคมสำหรับแรงงานลาวในประเทศไทย
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072504.wri8eu1ftn61.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072397.wrhgu6x0527.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072460.wrhufh11bjti.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072503.wri8dpbe8r8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072500.wri4q01se3ql.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)