น้อมรับ! พร้อมแก้ไข เสียงวิจารณ์ปรับโฉมท่าเรือเกาะสมุย ”ออกแบบไม่สวย”
กรมเจ้าท่าฟังเสียงติงพร้อมดีไซน์ใหม่ ขอความอนุเคราะห์สมาคมสถาปนิกฯ
นายวิทยา ยาม่วง อธิบดีกรมเจ้าท่า (จท.) เปิดเผยกรณีมีการวิพากษ์วิจารณ์เรื่องแบบการก่อสร้างท่าเรือของกรมเจ้าท่าว่าออกแบบไม่สวย ไม่คุ้มค่ากับงบประมาณการก่อสร้างว่า เท่าที่ได้รับรายงานพบว่ามีการวิจารณ์แบบงานจ้างก่อสร้างปรับปรุงท่าเรือเพื่อการท่องเที่ยวที่ท่าเรือเกาะสมุยจ. สุราษฎร์ธานี บริเวณท่าเรือบ้านหน้าทอนอ. เกาะสมุย ซึ่งแบบเดิมทางวิศวกรของกรมฯ เป็นผู้ออกแบบ
ทางกรมเจ้าท่าจึงทำหนังสือถึงนายกสมาคมสถาปนิกสยามในพระบรมราชูปถัมภ์เพื่อขอความอนุเคราะห์ออกแบบอาคารพักคอยรองรับผู้โดยสารเรือครูสท์จากนายกสมาคมสถาปนิกสยามในพระบรมราชูปถัมภ์เพื่อขอคำแนะนำในการปรับปรุงรูปแบบที่เหมาะสม
เนื่องจากกรมเจ้าท่ามีข้อจำกัดด้านบุคลากรที่เชี่ยวชาญสาขาสถาปัตยกรรมและพิจารณาแล้วเห็นว่าสมาคมสถาปนิกสยามฯ เป็นองค์กรที่รวมผู้ประกอบการวิชาชีพสถาปัตยกรรมที่มีความรู้ประสบการณ์และความเชียวชาญเพื่อให้สอดคล้องกับวัตถุประสงค์การใช้งานมีอัตลักษณ์และความสวยงามเป็นสัญลักษณ์(แลนด์มาร์ก) ส่งเสริมบรรยากาศการท่องเที่ยวในพื้นที่ได้อีกด้วย
นายวิทยา กล่าวต่อว่า โครงการดังกล่าวเป็นเพียงการปรับปรุงท่าเรือเท่านั้น และใช้งบประมาณ 250 ล้านบาท ไม่ได้ก่อสร้างท่าเรือใหม่
โดยมีเนื้องานประกอบด้วย
1. รื้อถอนท่าเทียบเรือเดิมบางส่วน 2. ปรับปรุงโครงสร้างท่าเทียบเรือส่งเสริมหน้าท่าพื้นที่ 864 ตารางเมตร สะพานพื้นที่ 2,340 ตารางเมตร
3.ก่อสร้างที่พักคอยด้านหลังท่าเทียบเรือส่งเสริมพื้นที่ 182.25 ตารางเมตร พร้อมห้องน้ำ
4.ก่อสร้างที่พักคอยรองรับผู้โดยสารเรือครุยขนาด 1,800 ตารางเมตร พร้อมห้องน้ำ
5.ก่อสร้างสะพานทางเดิน ขนาด 10x 160 เมตร 6.ก่อสร้างโป๊ะเทียบเรือ คสล. ขนาด 8 x 80ม. พร้อมกับสะพานเชื่อมโป๊ะ
7. ปรับปรุงหลังคาสำนักงานเจ้าท่าสาขาเกาะสมุยขนาด 900 ตารางเมตร
8.ปรับปรุงหลังคาคลุมทางเดินท่าเทียบเรือซีทราน 9.ติดตั้งเสากันกระแทกและยางกันกระแทก
โดยจะแล้วเสร็จภายในปี 67 ตามแผนด้านโครงสร้างพื้นฐานการขนส่งทางน้ำเพื่อยกระดับท่าเรือให้ได้มาตรฐานและความปลอดภัย เนื่องจากท่าเรือเกาะสมุยรองรับนักท่องเที่ยวเป็นจำนวนมาก มีความสำคัญในการเป็นศูนย์กลางเชื่อมต่อการเดินทางไปยังเกาะพะงัน เกาะเต่าเกาะนางยวน และเกาะม้า จ.สุราษฎร์ธานี
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072512.wribft1u3nev.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072410.wrhj0c1dllyl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072428.wrhn8o1epfh4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/1/1734/icon.oy4hgh.14e5e.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1063/1063821.wnsp18tgf9i.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1062/1062381.wn6l2d1hyyj8.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1061/1061533.wmn5151cyl87.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1061/1061371.wmjdyc1ddxjs.n1.webp)