ทำไม เจลาโต้ ถึงขายราคาแพง
เหตุผลที่ เจลาโต้ Gelato มักมีราคาแพงกว่าไอศกรีมทั่วไปตามท้องตลาด ไม่ใช่แค่เรื่องของ การตลาด หรือภาพลักษณ์ที่ดูหรูหราครับ แต่มีปัจจัยหลักมาจาก วัตถุดิบ กระบวนการผลิต และอายุการเก็บรักษา ที่ทำให้ต้นทุนสูงกว่ามาก โดยสรุปได้เป็นข้อๆ ดังนี้
วัตถุดิบเข้มข้นและความสดใหม่ Premium Ingredients
ใช้เนื้อวัตถุดิบจริง ไม่ใช้สารแต่งกลิ่น เจลาโต้แท้ๆ จะเน้นรสชาติที่มาจากธรรมชาติ เช่น เจลาโต้รสพิสตาชิโอ ก็จะใช้ถั่วพิสตาชิโอแท้ๆ บดเป็น पेस्ट ซึ่งถั่วประเภทนี้มีราคาสูงมาก หรือรสผลไม้ Sorbetto ก็จะใช้เนื้อผลไม้สดจริงๆ ไม่ใช่ไซรัปหรือสารแต่งกลิ่นสังเคราะห์
นมสดและครีมคุณภาพสูง เจลาโต้ใช้นมสดเป็นเบสหลัก ซึ่งมีราคาสูงกว่าการใช้หางนมผง Milk Powder หรือไขมันพืชที่มักพบในไอศกรีมเกรดอุตสาหกรรม
ความหนาแน่นของเนื้อไอศกรีม Low Overrun
นี่คือเหตุผลเชิงปริมาณที่สำคัญที่สุด
ไอศกรีมทั่วไป ในกระบวนการปั่นจะมีการ อัดอากาศ เข้าไปเยอะมาก บางครั้งมากถึง 50% - 100% ของปริมาตร หมายความว่าตักขึ้นมา 1 ถ้วย อาจมีเนื้อไอศกรีมอยู่ครึ่งเดียวและอีกครึ่งคืออากาศ
เจลาโต้ ปั่นด้วยความเร็วต่ำ ทำให้มีอากาศผสมอยู่น้อยมาก ประมาณ 20% - 35% เท่านั้น ดังนั้น ในเจลาโต้ 1 ถ้วย หรือ 1 สกู๊ป คุณจะได้เนื้อไอศกรีมแบบเน้นๆ เต็มคำ น้ำหนักของเจลาโต้ในปริมาตรที่เท่ากันจึงมากกว่าไอศกรีมทั่วไป
ผลิตในปริมาณน้อยและทำสดใหม่ Artisanal & Small Batches
เจลาโต้ตามร้านแบบดั้งเดิม Gelateria มักจะผลิตแบบ โฮมเมดวันต่อวัน หรือทำในปริมาณน้อยๆ Small Batches เพื่อให้ได้ความสดใหม่ ไม่ได้ผลิตทีละหลายแสนลิตรในโรงงานขนาดใหญ่เหมือนไอศกรีมทั่วไป ทำให้ไม่มีข้อได้เปรียบเรื่องการประหยัดต่อขนาด Economy of Scale ต้นทุนการผลิตต่อถ้วยจึงสูงกว่า
อายุการเก็บรักษาสั้น Short Shelf Life
เนื่องจากเจลาโต้แท้ๆ ไม่นิยมใส่สารกันบูดหรือสารคงสภาพ Stabilizers และมีไขมันต่ำ ทำให้อายุการเก็บรักษาสั้นมาก ส่วนใหญ่ควรทานให้หมดภายในไม่กี่วันหลังผลิต หากเก็บไว้นานเกินไปเนื้อจะเริ่มเป็นเกล็ดน้ำแข็งและเสียรสชาติ
ต่างจากไอศกรีมทั่วไปที่สามารถเก็บในห้องฟรีสได้เป็นเดือนๆ หรือเป็นปี ความเสี่ยงเรื่องสินค้าเหลือทิ้งของร้านเจลาโต้จึงสูงกว่า ซึ่งถูกคำนวณรวมไปในต้นทุนแล้ว
อุปกรณ์และตู้โชว์เฉพาะทาง
เครื่องปั่นเจลาโต้ Gelato Machine และตู้แช่โชว์เจลาโต้ Gelato Showcase เป็นเครื่องมือเฉพาะทางที่ต้องควบคุมอุณหภูมิให้อยู่ในช่วง -12 ถึง -15 องศาเซลเซียสอย่างแม่นยำ เพื่อให้เนื้อเจลาโต้คงความนุ่มหนึบ ไม่แข็งตัวเป็นก้อนเหมือนไอศกรีมทั่วไป อุปกรณ์เหล่านี้มีราคาแพงและกินไฟสูง
สรุปง่ายๆ ที่เจลาโต้ราคาแพง เพราะคุณกำลังจ่ายเงินซื้อ เนื้อวัตถุดิบแท้ๆ แบบเต็มเม็ดเต็มหน่วย โดยไม่มีอากาศมาปลอมปนพร้อมกับความสดใหม่ที่ทำวันต่อวันนั่นเอง
108 ท่าบนเตียง มีอะไรบ้าง Sex position ท่าเด็ดบนเตียง
สรุปผลหวยงวดนี้ สำนักดังฟันธงแม่นเป๊ะ เลขเด็ด 16 ตุลาคม 2569
สนามบินแห่งเดียวของไทย ที่ตัวสนามบินตั้งอยู่ในเขต 2 จังหวัด
จังหวัดเดียวของประเทศไทย ที่ไม่มี พื้นที่ติดกับจังหวัดอื่นเลย
ตรวจหวย 16 ตุลาคม 2569 ผลสลากกินแบ่งรัฐบาล รางวัลที่ 1 คือ
หวย 1 พฤศจิกายน ย้อนหลัง 20 ปี เปิดสถิติเลขซ้ำ เลขท้าย 2 ตัวมีอะไรน่าจับตา
เจาะรายได้ทหารอาชีพ ตั้งแต่พลทหารถึงนายทหารสัญญาบัตร มีเบี้ยเลี้ยงและสวัสดิการอะไรบ้าง
ทำไมมนุษย์ถึงต้องฝัน? กลไกการเรียบเรียงข้อมูลของสมองในภาวะ REM Sleep
สิบเลขขายดี สลากตัวเลขสามหลัก N3 งวด 16/10/69
เงินเดือนพนักงานเซเว่นปี 2569 ทำงานวันละกี่ชั่วโมง รายได้ต่อเดือนเท่าไหร่ พร้อมสวัสดิการที่ควรรู้ก่อนสมัครงาน
ผลการศึกษาจากญี่ปุ่นชี้ว่า "สุนัขสามารถแยกแยะผู้ใหญ่จากเด็กได้จากน้ำเสียง"
ปลูกทุเรียน 10 ไร่ ต้องลงทุนเท่าไหร่ กี่ปีถึงเริ่มมีรายได้? เปิดต้นทุนตั้งแต่ลงกล้าจนถึงวันเก็บผลผลิต
อำเภอยักษ์ที่ใหญ่ที่สุด มีพื้นที่กว้างขวางที่สุดในประเทศไทย
เปิด 5 มหาวิทยาลัยราชภัฏที่มีนักศึกษามากที่สุดในปี 2569 อันดับเปลี่ยนจากปีก่อนหรือไม่?






