การกินเผ็ดที่มากเกินไป ต้องระวังโรคอันตรายที่ไม่รู้ตัว
บางทีการที่เรานั้นกินเผ็ดมากจนแสบท้องไปเลย แบบนี้ก็ไม่ใช่เรื่องที่ดี ซึ่งการกินแบบนี้ บ่อยๆอันตรายมาก ความเผ็ด ไม่ใช่รสชาติอาหาร ความเผ็ดเป็นเพียง อาการข้างเคียงจากการแสบร้อนที่เกิดจากสารแคป ไซซิน ทำให้บางคนที่กินเผ็ดแล้วปวดท้อง กินเผ็ดแล้ว ท้องเสีย ถ้าเป็นบ่อย ๆ จนเรามองข้ามอาการเหล่านี้ อาจเกิดเป็นโรคร้ายแรงโดยไม่ทันรู้ต้ว ระบบทางเดินหายใจ กินเผ็ดมากเกินไปอาจเป็นสาเหตุของโรคภูมิแพ้จาก อาหาร จัดอยู่ในกลุ่มโรคจมูกอักเสบชนิดที่ไม่ได้เกิด จากสารก่อภูมิแพ้ โดยทำให้มีน้ำมูกไหล มีเสมหะใน คอ ระบบทางเดินอาหาร - สารแคปไซซินเป็นสาเหตุของการปวดท้อง อาหาร ไม่ย่อย ท้องเสีย คลื่นไส้ อาเจียน ในกรณีที่เกิดการ อาเจียน กรดจากกระเพาะอาหารจะไปทำให้ หลอดอาหารเกิดการระคายเคืองได้ - โรคกระเพาะอาหารอักเสบ การกินเผ็ดติดต่อกันจนเป็นนิสัย จะทำให้เยื่อเมือกบุ ในกระเพาะอาหารเกิดการอักเสบ บวม แดง -โรคลำไส้อักเสบเรื้อรัง - โรคกรดไหลย้อน พริกจะไปเพิ่มกรดในกระเพาะอาหาร และไปกระตุ้น ให้เกิดกรดไหลย้อนกลับขึ้นมาที่ช่องคอ การที่น้ำ ย่อยจากกระเพาะอาหารไหลย้อนขึ้นมานี้ อาจทำให้ รู้สึกแสบร้อนที่ทรวงอก แน่นหน้าอกขึ้นมาได้เลยทีเดียว ดังนั้นการที่เรานั้นกินอาหารเผ็ดๆแต่พอดี พอให้อร่อยๆ น่าจะเป็นอะไรที่เหมาะสมที่สุดแล้ว เด้อครับเด้อ ^_^
ภาพจาก Pixabay จ้า
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072535.wrj7bn15sj5c.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072442.wrhqi31hkev2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072516.wrj6ky1cf2g4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072500.wri4q01se3ql.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)