สนใจไหม"ช่างเชื่อมใต้น้ำ"อาชีพที่กำลังขาดแคลนแต่รายได้ต่อเดือนสูงถึง9.9แสนบาท!!
การเชื่อมเหล็กก็ว่ายากแล้ว แต่ถ้ายิ่งเชื่อมเหล็กในน้ำทะเลลึกจะยากขนาดไหน
ช่างเชื่อมใต้น้ำคือ
ช่างที่มีทักษะในการเชื่อมเหล็กและมีความสามารถในการดำนำ้ ช่างเชื่อมใต้น้ำต้องนั้นมีความสำคัญอุตสาหกรรมน้ำมันและก๊าซ รวมไปถึงเครื่องปฏิกรณ์นิวเคลียร์และท่อส่งต่างๆ
...เทคนิคที่ใช้ในการเชื่อมใต้น้ำไม่เพียงแต่ต้องใช้ทักษะของช่างเชื่อมเท่านั้น แต่ยังต้องอาศัยความชำนาญของนักดำน้ำที่มีประสบการณ์ด้วย...
ความเสี่ยงของการทำงาน
- ไฟฟ้าช็อต: ป้องกันด้วยอุปกรณ์หุ้มฉนวนและอุปกรณ์นิรภัย
- การบีบอัดความเจ็บป่วย: หลีกเลี่ยงโดยปฏิบัติตามขั้นตอนการบีบอัดที่เหมาะสมและใช้ห้องไฮเปอร์บาริกเมื่อจำเป็น
- จมน้ำ: บรรเทาลงโดยการปฏิบัติตามแนวทางปฏิบัติด้านความปลอดภัยในการดำน้ำและการใช้อุปกรณ์ดำน้ำที่เชื่อถือได้
- การสูญเสียนิ้วมือ ซึ่งเกิดจากอุปกรณ์ที่ใช้ อาจจะตัดหรือทุบนิ้วมือของช่างเชื่อม (ซึ่งเป็นเรื่องปกติของอาชีพนี้)
รายได้
การจะเป็นช่างเชื่อมนั้นต้องมีทักษะเฉพาะด้าน และค่อนข้างขาดแคลน ผู้ประกอบการทั้งในและต่างประเทศต้องการเป็นจำนวนมาก และค่าจ้างสูงมากเช่นกัน
ถ้าสามารถเชื่อมใต้น้ำได้ด้วย ค่าจ้างจะสูงขึ้นไปอีก บางบริษัทจ่ายให้แบบรายชั่วโมงสูงถึงชั่วโมงละ 4,500 บาท ส่วนอัตราจ้างรายวันมีตั้งแต่ 3,200-10,000 บาท
// งานเชื่อมและตัดโลหะนั้นมีหลายลักษณะ ทั้งทำงานบนฝั่งและนอกชายฝั่งรวมไปถึงการเชื่อมใต้น้ำ และอัตราค่าจ้างจะมีความแตกต่างกัน ขึ้นอยู่กับทักษะความสามารถ //
!! และถ้าทำงานทุกวันจันทร์ถึงศุกร์ 10 ชั่วโมงต่อวันจะได้รายได้เดือนละประมาณ 9.9 แสนบาท !!
!! แต่ต้องอาจจะแลกกับการสูญเสียนิ้วมือ 1-2 นิ้วซึ่งเป็นปกติของการทำอาชีพนี้ !!
สำหรับประสบการณ์ข้างต้น
คุณเพอร์วิส ช่างเชื่อมใต้น้ำที่มีอายุงานกว่า 20 ปี และแน่นอนว่า เขานั้นได้สูญเสียนิ้วก้อยของเขาแล้ว
แต่งานนี้ (ที่ปัจจุบันก็ยังทำอยู่) ทำให้เขาสามารถเลี้ยงดูลูก ทั้ง 3 คนให้จบปริญญาวิศวกรรมพลังงานทางเลือกได้
😳😳😳
!? มีใครสนใจบ้างไหมเอ่ย ?!
แหล่งที่มา: https://www.instagram.com/p/C7bfsH6J6QN/?igsh=MWZ2dmdpMjF2YmI3eg==
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072406.wrhhxfahwfd.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072392.wrhff3eywir.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072410.wrhj0c1dllyl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072514.wrj6j9f74yy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)