iOS 17.5 อัพเดตใหม่ไฉไล แต่ปัญหาเก่ายังไม่ไปไหน? มาแชร์ประสบการณ์กัน!
สวัสดีครับ สาย Apple ทุกท่าน หลังจากที่ Apple ปล่อย iOS 17.5 ออกมาให้เราได้อัปเดตกันไปพักใหญ่ๆ แล้ว ผมเชื่อว่าหลายคนคงได้ลองสัมผัสกับฟีเจอร์ใหม่ๆ และการปรับปรุงประสิทธิภาพกันไปบ้างแล้ว แต่ในขณะเดียวกัน ก็มีเสียงบ่นจากผู้ใช้งานบางส่วนถึงปัญหาจุกจิกที่ยังคงหลงเหลืออยู่ หรือบางทีอาจจะเพิ่งเกิดขึ้นใหม่หลังอัปเดตก็เป็นได้
วันนี้ผมเลยอยากมาชวนเพื่อนๆ มาแชร์ประสบการณ์การใช้งาน iOS 17.5 กันครับ ว่าเจอปัญหาอะไรบ้าง แล้วมีวิธีแก้ไขยังไง หรือถ้าใครยังไม่เจอปัญหา ก็มาบอกเล่าความประทับใจกันได้นะครับ เผื่อจะเป็นประโยชน์กับเพื่อนๆ ที่กำลังตัดสินใจอัปเดต
ปัญหาที่พบเจอบ่อย (และวิธีแก้ไขเบื้องต้น)
- แบตเตอรี่หมดไวกว่าเดิม: ปัญหาโลกแตกของ iOS ที่ยังแก้ไม่หายขาดสักที แม้ว่า Apple จะเคลมว่า iOS 17.5 ช่วยปรับปรุงการจัดการพลังงานแล้วก็ตาม แต่ผู้ใช้หลายคนก็ยังบ่นว่าแบตหมดไวเหมือนเดิม หรือบางรายอาจจะหนักกว่าเดิมด้วยซ้ำ
- วิธีแก้ไข: ลองปิด Background App Refresh, Location Services, หรือลดความสว่างหน้าจอลง อาจช่วยยืดอายุแบตเตอรี่ได้บ้าง
- เครื่องร้อนง่าย: อีกหนึ่งปัญหาที่มักจะมาคู่กับแบตเตอรี่หมดไว โดยเฉพาะเวลาใช้งานหนักๆ เช่น เล่นเกม ดูวิดีโอ หรือใช้งาน 5G เป็นเวลานานๆ
- วิธีแก้ไข: หลีกเลี่ยงการใช้งานเครื่องในที่อุณหภูมิสูง หรือลองปิดแอปที่ไม่ได้ใช้งาน
- แอปเด้ง/ค้าง: ปัญหาคลาสสิกที่ยังคงตามหลอกหลอนผู้ใช้ iOS บางราย โดยเฉพาะแอปที่ไม่ได้อัปเดตมานาน หรือแอปที่กินสเปกเครื่องเยอะๆ
- วิธีแก้ไข: ลองลบแอปแล้วติดตั้งใหม่ หรืออัปเดตแอปเป็นเวอร์ชันล่าสุด
- ปัญหาการเชื่อมต่อ Bluetooth: บางคนเจอปัญหา Bluetooth เชื่อมต่อกับอุปกรณ์อื่นๆ ไม่ได้ หรือเชื่อมต่อแล้วหลุดบ่อย
- วิธีแก้ไข: ลองรีเซ็ตการตั้งค่าเครือข่าย หรือลบอุปกรณ์ Bluetooth แล้วจับคู่ใหม่
- ปัญหาอื่นๆ: นอกจากปัญหาหลักๆ ที่กล่าวมาแล้ว ยังมีปัญหาจุกจิกอื่นๆ อีก เช่น ปัญหา Touch ID/Face ID, ปัญหาเสียงเรียกเข้า/แจ้งเตือน, ปัญหา GPS, หรือปัญหาเฉพาะแอปบางตัว
มาแชร์ประสบการณ์กันเถอะ!
เพื่อนๆ คนไหนเจอปัญหาอะไรเพิ่มเติม หรือมีวิธีแก้ไขเจ๋งๆ ก็มาแชร์กันได้เลยนะครับ ส่วนใครที่อัปเดตแล้วไม่เจอปัญหาอะไร ก็มาบอกเล่าความประทับใจ ฟีเจอร์ที่ชอบ หรืออะไรก็ได้ที่อยากจะแชร์กันครับ
หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์กับทุกคนนะครับ แล้วพบกันใหม่กระทู้หน้า สวัสดีครับ!
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072473.wrhxb4sp99o.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072493.wri2yy9ads5.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)