ทำไมเราถึงชอบกลิ่นหนังสือ
ทำไมเราถึงชอบกลิ่นหนังสือ
กลิ่นของหนังสือเกิดจากการสลายตัวทางเคมีภายในของเนื้อกระดาษ โดยที่กลิ่นของหนังสือนั้นจะมีความแตกต่างกันขึ้นอยู่กับความใหม่หรือความเก่าของส่วนเนื้อกระดาษ กระดาษยิ่งเก่ามากกลิ่นก็จะแรงมากขึ้นเพราะกระดาษมีส่วนประกอบหลักคือ เซลลูโลสและลิกนิน ซึ่งเซลลูโลสและลิกนินยังมีส่วนทำให้กระดาษเปลี่ยนเป็นสีเหลืองหรือสีน้ำตาลอ่อนนอกจากกลิ่นของกระดาษยังมีกลิ่นของกาว น้ำหมึก และส่วนประกอบต่างๆที่ผสมรวมกันเป็นกระดาษ ซึ่งส่วนประกอบสร้างขึ้นเป็น 'สารตั้งต้น' (ที่มีกลิ่นเฉพาะ)
เมื่อเวลาผ่านไปจะเกิดปฏิกิริยาทางเคมีจนเกิดเป็น 'สารผลิตภัณฑ์' ในท้ายที่สุดที่มีกลิ่นจำเพาะเป็นกลิ่นของตัวเองและส่วนสำคัญที่ทำให้หลายๆคนชอบกลิ่นของหนังสือคือทำให้เรานึกถึงความทรงจำต่างๆในอดีตและความรู้สึกในอดีตเพราะสมองของพวกเรานั้นจะมีส่วนที่ทำงานเกี่ยวกับความทรงจำและความรู้สึกผ่านประสาทสัมผัสการ'ดมกลิ่น'เมื่อไรที่เราได้กลิ่นใหม่ๆสมองจะพยายามเชื่อมโยงกลิ่นกับสิ่งต่างๆรอบตัวเราโดยอัตโนมัติ
สรุปได้ว่าเมื่อเราได้ดมกลิ่นของหนังสือเรามักจะนึกถึงเหตุการณ์ในอดีตที่ย้อนในช่วงเวลาหนึ่ง ทำให้เรามีความสุขทุกครั้งที่ได้ดมกลิ่นหนังสือ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072508.wri8ilgcmfy.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072370.wrh9sq1221uv.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)