ทำไมคนลาวถึงหนีออกจากประเทศลาว?
ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา มีคนลาวจำนวนไม่น้อยที่ตัดสินใจอพยพออกจากประเทศ ไปหางานทำและชีวิตที่ดีกว่าในต่างแดน สาเหตุหลักๆ ของการอพยพนี้มีอะไรบ้าง? มาดูกันเลย
1. เศรษฐกิจ
ลาวเป็นประเทศที่กำลังพัฒนา เศรษฐกิจยังไม่แข็งแกร่ง โอกาสในการหางานมีจำกัด ค่าแรงต่ำ ไม่สอดคล้องกับค่าครองชีพที่สูงขึ้น สิ่งเหล่านี้บีบให้คนลาวต้องมองหางานในต่างประเทศที่เงินเดือนดีกว่า
2. การศึกษา
โอกาสทางการศึกษาในลาวยังมีจำกัด สถาบันการศึกษาที่มีคุณภาพยังไม่เพียงพอ ผู้คนจึงใฝ่ฝันที่จะไปเรียนต่อต่างประเทศเพื่ออนาคตที่ดีกว่า
3. สิทธิมนุษยชน
ลาวเป็นประเทศสังคมนิยม การปกครองอยู่ภายใต้ระบอบพรรคเดียว เสรีภาพในการพูด การแสดงออก และการรวมตัว ยังมีจำกัด ผู้คนจึงแสวงหาเสรีภาพและโอกาสที่ดียิ่งกว่าในต่างประเทศ
4. แรงงาน
ภาคเกษตรกรรมยังเป็นหัวใจสำคัญของเศรษฐกิจลาว แต่การเกษตรแบบดั้งเดิมนั้น เหนื่อยยาก รายได้น้อย คนหนุ่มสาวจึงนิยมหางานในภาคอื่นๆ หรือไปทำงานต่างประเทศ
5. วัฒนธรรม
วัฒนธรรมตะวันตกมีอิทธิพลต่อคนลาวมากขึ้น ผู้คนเริ่มเปิดรับวัฒนธรรมใหม่ ๆ อยากลองใช้ชีวิตในต่างประเทศ สัมผัสประสบการณ์ใหม่ ๆ
ผลกระทบ
การอพยพของคนลาว ส่งผลกระทบต่อประเทศลาวหลายด้าน เศรษฐกิจอาจชะลอตัว ขาดแคลนแรงงาน การส่งเงินกลับประเทศลดลง
อนาคต
รัฐบาลลาวพยายามแก้ไขปัญหาเหล่านี้ด้วยการพัฒนาเศรษฐกิจ ส่งเสริมการศึกษา ขยายโอกาสทางธุรกิจ และสร้างบรรยากาศที่เอื้อต่อการลงทุน หวังดึงดูดคนลาวให้อยู่ทำงานในประเทศ
อย่างไรก็ตาม การตัดสินใจอพยพไปต่างประเทศนั้น ขึ้นอยู่กับปัจจัยส่วนตัวของแต่ละคน บางคนอาจมองหาโอกาสที่ดีกว่า บางคนอาจต้องการเรียนต่อ บางคนอาจใฝ่ฝันใช้ชีวิตในต่างแดน
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072504.wri8eu1ftn61.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072397.wrhgu6x0527.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072503.wri8dpbe8r8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072500.wri4q01se3ql.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072460.wrhufh11bjti.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)