เตรียมตัวเตรียมใจอย่างไรก่อนกลับมาทำงาน หลังหยุดยาว
เทศกาลสงกรานต์ปีนี้ หลายคนได้หยุดยาวติด ๆ กันถึง 5 วัน บางคนลาพักร้อนเพิ่มอีก เพื่อกลับบ้านหรือเที่ยวต่างประเทศได้นาน ๆ ให้ชุ่มฉ่ำหัวใจ แต่ก่อนจะกลับไปทำงาน หลายคนมักจะเจอปัญหาเกิดอาการหดหู่ขึ้นมาดื้อ ๆ หรือที่เราเรียกว่า ภาวะหดหู่หลังหยุดยาว (Post-holiday blues) ที่จะเกิดได้จากการกลับมาสู่บรรยากาศ หรือกิจวัตรประจำวันเดิม ๆ หลังจากหยุดยาวหลายวัน เรามาเตรียมตัวเตรียมใจให้พร้อมก่อนกับไปทำงานดีกว่านะคะ
เพราะหลังจากวันหยุดยาว หลายคนอาจจะรู้สึกว่ายังพักผ่อนไม่เต็มที่ เครียด และหดหู่เมื่อนึกถึงงานที่รออยู่ตรงหน้า
ภาวะ Post-Vacation Blues นั้นไม่ใช่โรคทางจิตเวช ส่วนมากจะเป็นอาการซึมเศร้าหลังวันหยุดยาว จะเกิดขึ้นเพียงช่วงระยะเวลาหนึ่งเท่านั้น
หากมีภาวะหดหู่หลังหยุดยาวนี้ จะมีความรู้สึกเหนื่อยแม้ได้พักผ่อนมาอย่างเต็มที่แล้วก็ตาม อาจจะรู้สึกเครียด วิตกกังวล เบื่ออาหาร นอนไม่หลับ ไม่อยากกลับไปเรียนหรือทํางาน แม้คนส่วนมากจะมีอาการที่ไม่รุนแรงมากนัก และสามารถหายได้เองเมื่อเวลาผ่านไปสักระยะ แต่ก็จะสามารถรบกวนสมรรถภาพของตนเองได้ในช่วงกลับไปสู่ภารกิจเดิม ทําให้ทําหน้าที่ได้อย่างไม่เต็มประสิทธิภาพในช่วงแรก ยิ่งหากเป็นการหยุดต่อเนื่องที่ยาวนานแล้ว โอกาสจะเกิดภาวะหดหู่หลังจากหยุดยาวก็จะสูงขึ้นกว่าการหยุดช่วงสั้น
5 วิธี เตรียมตัวเตรียมใจก่อนกลับมาทำงาน
1) วางแผนชีวิตล่วงหน้า กับภารกิจที่ต้องทําหลังจากกลับมารับผิดชอบต่อ
2) บันทึกสิ่งที่อยากเปลี่ยนแปลง เพื่อให้ชีวิตมีเป้าหมายมากขึ้น
3) พูดคุยกับคนรอบข้าง ถึงความสุขที่ผ่านมาในช่วงวันหยุด
4) ไม่เปรียบเทียบตัวเองกับใคร เพราะแต่ละคนมีกิจกรรมและความชอบที่แตกต่างกัน
5) หาความตื่นเต้นใหม่ ๆ เสมอ เช่น หากิจกรรมที่สนุก น่าสนใจ หรือการวางแผนการเดินทางครั้งต่อไป การเรียนรู้สิ่งที่ไม่เคยเรียนมาก่อน เพื่อให้ชีวิตมีสีสัน และสภาพจิตใจพร้อมรับมือกับทุกปัญหาในอนาคต
หายเหนื่อยจากการพักผ่อน หยุดยาวมาแล้ว เตรียมตัว เตรียมใจสำหรับวันเริ่มงานใหม่อีกครั้งนะคะ
ภาพ 1 โดย Enrique Meseguer จาก Pixabay
ภาพ 2 โดย Itthi Chamnanmor จาก Pixabay
ภาพ 3 โดย dreamzakuku จาก Pixabay
ภาพ 4 โดย Kamesh Kumar จาก Pixabay
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072392.wrhff3eywir.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072431.wrhneruay4k.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072222.wrff0fjme3l.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072497.wri34f158t8r.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)