เราสามารถแจ้งความคนที่สาดน้ำใส่เราในวันสงกรานต์ได้มั้ย ?
ล่าสุดมีผู้ได้ตั้งกระทู้ถามเกี่ยวกับการเล่นน้ำสงกรานต์หรือสาดน้ำกรือถูกสาดน้ำจนได้ทำให้เกิดการบาดเจ็บ โดยเจ้าตัวได้โพสตั้งคำถามว่าดังนี้...
? เราสามารถแจ้งความคนที่สาดน้ำใส่เราในวันสงกรานต์ได้มั้ยคะ(ไม่ตลก)
วันนี้คือวันที่13เมษาค่ะ เวลาก็ประมาณ18:40แล้วที่หมู่บ้านเราไม่มีคนเล่นน้ำกันแล้วเพราะมันมืด เหตุการณ์คือเราขับรถออกไปทำธุระไปซื้อของให้คุณพ่อด้วยค่ะระหว่างทางก็มีร้านน้ำอยู่ก่อนถึงร้านค้าที่ต้องไปซื้อของให้คุณพ่อเราก็ขับรถเร็วอยู่ค่ะแต่ไม่มากอยู่ๆมีผู้หญิงวิ่งมากลางทางจนเราต้องรีบเบรคแล้วเขาก็สาดน้ำใส่เราจนเราเนี่ยประคองรถเกือบไม่อยู่แค่เกือบล้มแต่ก็มีขาถลอกมาด้วยนิดหนึ่งแบบนี้เราสามารถแจ้งความเขาได้มั้ยคะเราไม่ยอมจริงๆ
หลังจากนั้นก็ได้มีผู้คนเข้ามาแสดงความคิดเห็นในโซเชียลเป็นจำนวนมาก อาทิเช่น..
📌ได้ครับ อย่าบอกว่าไม่อยากเปียกก็อย่าออกจากบ้าน คนเราธุระมันต่างกัน
ถ้าแสดงความชัดเจนแล้วว่าไม่เล่น ก็ไม่ควรสาดเขา ถ้าทำให้ข้าวของเสียหาย ฟ้องได้หมด เทศกาลไม่ได้ทำให้กฎหมายเปลี่ยน
📌สาดน้ำประแป้งโดยที่ผู้อื่นไม่ยินยอม โดนค่าปรับนะครับ แจ้งตำรวจได้เลย
📌แจ้งได้ ถ้าเกิดมีอุบัติเหตุหรือมีความเสียหาย แต่ยังไงก็ตาม ช่วงเทศกาลแบบนี้ ต้องทำใจกับบางคนที่ไม่มีกาลเทศะด้วยส่วนหนึ่งครับ ส่วนบางคนที่บอกไม่อยากเปียกก็อย่าออกไป เอาตรงๆ นะครับ โตๆ กันแล้ว คุยกันแบบคนมีเหตุผลครับ ในโลกยังมีขาวกับดำ ก็ย่อมมีคนที่เขาเล่นกับไม่เล่นเป็นธรรมดาครับ
📌โดนมาเมื่อกี้เลย รถกระบะขับผ่านสาดใส่เฉย เราขี่มอไซค์มาค่อนข้างเร็วมีเด็กสองคนดีที่ไม่ล้ม แต่แรงสาดลูกชายเจ็บหน้าจนร้องไห้เลย ขับตามไปกะจะด่าแล้วแจ้งความแต่ไม่ทัน
📌จริงๆผมอยากให้รัฐบาลประกาศไปเลยว่า ใครไม่เล่นให้ใส่เสื้อสีนี้ หรือติดป้ายแบบนี้ บลาๆ เป็นกฎสำหรับเล่นน้ำสงกรานต์ไปเลยว่าเจอคนใส่แบบนี้คือห้ามสาดเด็ดขาด
และนี่ก็คือความคิดเห็นบางส่วนที่เราได้คัดยกมาส่วนมากจะเข้าใจเจ้าของกระทู้ ดังนั้นใครเล่นสงกรานต์หรือสาดน้ำต้องดูกันดีๆด้วยนะครับว่าคนนั้นเขาเต็มใจให้สาดหรือไม่ ไม่เช่นนั้นอาจเกิดอุบัติเหตุแบบเคสนี้ได้!!
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072410.wrhj0c1dllyl.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072428.wrhn8o1epfh4.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072512.wribft1u3nev.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/4/4096/icon.r40dlj.1cjyw.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1559/1559543-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071086.wqynpotso6t.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1559/1559246-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1070/1070929.wqwicwngj6r.n1.webp)