จังหวัดที่เคย"อากาศร้อน"มากที่สุดในประเทศไทย
จังหวัดที่เคย"อากาศร้อน"มากที่สุดในประเทศไทย
ภูมิศาสตร์ของประเทศไทยมีความหลากหลายและครอบคลุม
ภูมิประเทศที่หลากหลาย
-ที่ราบภาคกลาง
ที่ราบอันอุดมสมบูรณ์และพื้นที่เกษตรกรรมครองพื้นที่ภาคกลาง รวมถึงลุ่มน้ำเจ้าพระยาซึ่งเป็นที่ตั้งของกรุงเทพฯ ซึ่งเป็นเมืองหลวง
- พื้นที่ราบสูงภาคเหนือ
ภูมิประเทศแบบภูเขามีลักษณะเป็นภาคเหนือ โดยมียอดเขา เช่น ดอยอินทนนท์ ซึ่งเป็นจุดที่สูงที่สุดของประเทศไทย ภูมิภาคนี้ขึ้นชื่อในเรื่องสภาพอากาศที่เย็นกว่าและชุมชนชาวเขา
- ที่ราบสูงภาคตะวันออกเฉียงเหนือ (อีสาน)
ภาคอีสานเป็นที่ราบและแห้งแล้งเป็นส่วนใหญ่ โดยมีพื้นที่เนินเขาเป็นบางส่วน เป็นภูมิภาคที่ใหญ่ที่สุดของประเทศและขึ้นชื่อในด้านการเพาะปลูกข้าวและวัฒนธรรมดั้งเดิม
- ภาคตะวันออก
บริเวณนี้เป็นที่ราบชายฝั่งและหาดทรายตามแนวอ่าวไทย รวมถึงสถานที่ท่องเที่ยวเช่นพัทยาและเกาะเสม็ด
- ภูมิภาคตะวันตก
มีภูเขาและป่าไม้ ทางทิศตะวันตกเป็นที่ตั้งของอุทยานแห่งชาติและเขตรักษาพันธุ์สัตว์ป่า มีพรมแดนติดกับประเทศพม่าและมีประชากรน้อยกว่าภูมิภาคอื่นๆ
- คาบสมุทรทางใต้
มีลักษณะเป็นที่ราบชายฝั่งแคบและภูเขาขรุขระ ทางใต้ประกอบด้วยสถานที่ท่องเที่ยวยอดนิยม เช่น ภูเก็ต กระบี่ และเกาะพีพี
โดยรวมแล้ว ภูมิศาสตร์ของประเทศไทยมีส่วนทำให้เกิดความหลากหลายทางชีวภาพ ความหลากหลายทางวัฒนธรรม และความน่าดึงดูดใจในฐานะสถานที่ท่องเที่ยว
จังหวัดที่เคย"อากาศร้อน"มากที่สุดในประเทศไทย
ที่อำเภอเมือง จังหวัดแม่ฮ่องสอน
อุณหภูมิที่ 44.6°C หรือ 112.3°F อุณหภูมิที่ร้อนที่สุดที่เคยบันทึกไว้ในประเทศไทย เมื่อวันที่ 28 เมษายน 2559 เป็นสถิติที่แสดงถึงความร้อนจัดในประเทศไทย และเป็นตัวอย่างของผลกระทบจากการเปลี่ยนแปลงของสภาพอากาศที่เราสามารถเห็นได้ชัดเจนในภูมิภาคต่างๆ ของโลกค่ะ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072535.wrj7bn15sj5c.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)