แม่สุดทนแจ้งความจับครูใช้หวายตีเด็ก ป.5 เพราะไม่ทำการบ้านส่ง
สั่งย้ายแล้ว ครูใช้หวานตีก้นเด็ก ป.5 แม่สุดทนแจ้งความ สพฐ.ห่ววใยนักเรียนถูกทำโทษเกินกว่าเหตุ เร่งตั้งกรรมการสอบ ย้ำไม่ให้เกิดขึ้นอีก
เมื่อวันที่ 3 มี.ค.67 นายธีร์ ภวังคนันท์ รองโฆษกสำนักงานคณะกรรมการศึกษาขั้นพื้นฐาน ( รองโฆษก สพฐ. ) เปิดเผยว่าตามที่ปรากฎบนสื่ออนไลน์ กรณีครูโรงเรียนแห่งหนึ่งในจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ทำโทษนักเรียนเกินกว่าเหตุ โดยการใช้ไม้เรียวตีที่ก้นจนฟดช้ำ เนื่องจากนักเรียนไม่ได้ส่งการบ้าน เมื่อวันที่ 1 มี.ค.67 นั้น
นายธีร์ กล่าวว่า สำหรับประเด็นดังกล่าวว่าที่ร้อยตรี ธนุ วงษ์จินดา เลขาธการ กพฐ. รับทราบและมอบหมายให้ศูนย์ความปลอดภัย สพฐ. นำโดยนายยตฤณก้านดอกไม้ ผอ.ศูนย์ความปลอดภัยฯ ดำเนินการตรวจสอบข้อเท็จจริงที่เกิดขึ้นพบว่าเหตุดังกล่าวเกิดขึ้นจริง โดยผู้ปกครองนักเรียนเดินทางมาพบและพูดคุยกับผู้บริหารโรงเรียนถึงเรื่องที่เกิดขึ้น
ซึ่งผู้บริหารและครูขอโทษผู้ปกครองเกี่ยวกับเหตึการณ์ดังกล่าว และยืนยันจะไม่ให้เกิดเหตุการณ์เช่นนี้อีก แต่ทางผู้ปกครองยังรู้สึกติดใจ จึงเข้าแจ้งความดำเนินคดีโดยที่ครูผู้สอนมิได้กระทำท้าทายแต่อย่างใด
จากนั้น ผู้อำนวยการและรองผู้อำนวยการ สพป. พระนครศรีอยุธยา เขต 1 พร้อมเจ้าหน้าที่ระบบดูแลช่วยเหลือนักเรียนและนักจิตวิทยาโรงเรียนประจำเขตพื้นที่ฯ ลงพื้นที่เยี่ยมนักเรียนเพื่อดูแลเยียวยาทั้งด้านร่างกายและจิตใจ และให้กำลังใจผู้ปกครองนักเรียน
พร้อมทั้งดำเนินการตั้งคณะกรรมการสอบสวนข้อเท็จจริง และมีคำสั่งให้ย้ายครูคนดังกล่าว มาช่วยราชการที่ สพป. พระนครศรีอยุธยา เขต 1 ทันที จนกว่าการสอบสวนจะเเล้วเสร็จ ส่วนเรื่องคดีความนั้นได้ประสานทางเจ้าหน้าที่ตำรวจในการลงพื้นที่ตรวจสอบ และดำเนินการตามกฎหมายต่อไป
- "ทาง สพฐ. รู้สึกเสียใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น และไม่ต้องการให้เกิดเหตุเช่นนี้ขึ้นในสถานศึกษาไม่ว่าระดับใดก็ตาม ในส่วนนี้จึงต้องกำชับทุกโรงเรียนให้ปฏิบัติตามระเบียบกระทรวงศึกษาธิการ ว่าด้วยการลงโทษนักเรียนฯ ไม่ให้กระทำเกินขอบเขตที่ได้กำหนดไว้ พร้อมทั้งกำชับทุกโรงเรียนให้ความสำคัญกับการดูแลนักเรียนด้วยคงามเอาใจใส่อย่างรอบด้านทุกมิติ ทั้งทางร่างกายและจิตใจขอให้คุณครูเป็น safe Zone ที่พึ่งทางจิตใจให้แก่นักเรียน เพื่อช่วยกันสร้างเสริมให้นักเรียนทุกคนเติบโตอย่างเข้มแข็ง "เรียนดี มีความสุข" อย่างทั่วถึงในทุก พื้นที่" รองโฆษก สพฐ. กล่าว
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072512.wribft1u3nev.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072370.wrh9sq1221uv.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072398.wrhh2s1iqlp9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)