10 อาชีพหารายได้เสริมอยู่บ้าน
1 ปลูกต้นไม้ขาย / เป็นชาวสวน อาชีพปลูกต้นไม้ขาย เนื่องจากสภาพอากาศในประเทศไทยเป็นอากาศที่ร้อนชื้น จึงทำให้เราสามารถปลูกต้นไม้ได้แทบทุกชนิดได้ตลอดทั้งปี
2 นักแคสต์เกม หากคุณเป็นคนที่รักการเล่นเกม คุณต้องชอบอาชีพนี้ เพราะจะดีมั้ยหากคุณสามารถเล่นเกมที่คุณชอบและได้เงินด้วย ถือเป็นอาชีพในฝันของใครหลาย ๆ คนเลยทีเดียว
3 ไลฟ์ขายเสื้อผ้าออนไลน์ ขายเสื้อผ้าผ่านช่องทางไลฟ์สดบนเว็บไซต์หรือแพลตฟอร์มต่าง ๆ เป็นทางเลือกที่ดีสำหรับการทำงานเสริมอยู่บ้าน เนื่องจากสามารถให้ความสะดวกสบายและยืดหยุ่นในการทำงานได้ นอกจากนี้ยังเป็นโอกาสในการสร้างรายได้เสริมได้อีกด้วย
4 รับดูแลสัตว์เลี้ยง หากคุณรักในสัตว์เลี้ยงและมีความสามารถในการดูแลและเลี้ยงสัตว์ เบื้องต้นสำหรับอาชีพนี้ คุณต้องมีประสบการณ์และความรู้ในการเลี้ยงสัตว์ รวมไปถึงต้องมีความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับการดูแลสุขภาพและพฤติกรรมของสัตว์เลี้ยงที่คุณต้องการดูแล
5 ขายอาหาร / เครื่องดื่ม ห้คุณลองเลือกอาหารหรือเครื่องดื่มที่คุณสนใจและชื่นชอบ นอกจากนั้นก็ยังต้องคิดเรื่องของต้นทุน ราคา และตวงปริมาณที่ต้องสต็อกในแต่ละวันอีกด้วย
6 รีวิวสินค้า การดูรีวิวสินค้าก็ยิ่งเป็นที่ต้องการมากยิ่งขึ้นไปด้วย หากคุณเป็นคนนึงที่มีประสบการณ์สั่งสินค้าออนไลน์ ทำให้อาชีพเสริมอย่าง นักรีวิวสินค้าเป็นที่นิยมเป็นอย่างมาก เพราะสามารถมีรายได้จาก การถูกจ้าง หรือ การทำ Affiliate
7 รับดูดวง อาชีพดูดวงก็สามารถเป็นการหารายได้เสริมอยู่บ้านได้ เพราะสมัยนี้การดูดวงออนไลน์ที่สะดวกสบาย รวดเร็ว และประหยัดเวลา ก็เป็นที่นิยมมากขึ้นเรื่อย ๆ
8 ขายภาพถ่าย/วิดีโอ หากคุณชื่นชอบในการถ่ายภาพ ถ่ายวิดีโอ ก็สามารถทำอาชีพขายภาพถ่ายหรือวิดีโอได้ เช่น สถานที่ท่องเที่ยวสวยๆ ชุมชน มุมแปลก ๆ ที่ยังไม่เคยมีใครพบเจอ โดยนำภาพไปโพสต์ขายตามเว็บไซต์ต่างๆ
9 สอนพิเศษออนไลน์ ติวเตอร์ออนไลน์กับการสอนผ่านช่องทางออนไลน์จึงตอบโจทย์กับสถานการณ์ปัจจุบัน เราอาจนำความรู้ที่เรามีหรือสิ่งที่เราถนัดมาเปิดคอร์สสอนออนไลน์ได้ โดยผ่านแพลตฟอร์มต่างๆ
10 นายหน้า ไม่ว่าจะเป็นนายหน้าขายที่ดิน ขายบ้าน ขายรถยนต์ สามารถรับเงินก้อนใหญ่สร้างรายได้โดยที่ไม่ต้องลงทุนอะไร
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072442.wrhqi31hkev2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072525.wrj71pq92qi.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)