ตรุษจีน กับ การเชิดสิงโต
เนื้อหาโดย Kimmy Pong
ตรุษจีนถือเป็นปีใหม่ของชาวจีน ชาวจีนและชาวไทยเชื้อสายจีนมีพิธีและกิจกรรมต่างๆ หลายอย่างและกิจกรรมประเพณีที่เห็นกันตลอกดก็คือ "การเชิดสิงโต"
การเชิดสิงโตมาจากความเชื่อของชาวจีน และตำนานเล่าขานที่ว่า สิงโตคือลูกของมังกร สามารถขับไล่สิ่งชั่วร้าย ปัดเป่าภัยทั้งปวงให้หมดไป คงไว้แต่ความโชคดีรับปีใหม่ เป็นพิธีกรรมที่มีมายาวนานกว่า 200 ปี โดยจะใช้คนประมาณ 1-2 คน หรือ 4-5 คน ตามขนาดของสิงโต
เป็นการขอพรไหว้สิ่งศักดิ์สิทธิ์ หรือบรรพบุรุษ เพื่อเสริมสร้างบารมี ความเป็นสิริมงคลให้กับชีวิต ความเชื่อนี้ยังสืบต่อมาถึงการยกขบวนเชิดสิงโตมาแสดงในกิจการงานสำคัญๆ ของชาวจีน เพราะถือว่าเป็นสิริมงคลแก่ชีวิตและการงานนั่นเองครับ
เนื้อหาโดย: Kimmy Pong
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้โดยการ VOTE และ SHARE
5 VOTES (5/5 จาก 1 คน)
VOTED: Kimmy Pong
Hot Topic ที่น่าสนใจอื่นๆ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072398.wrhh2s1iqlp9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072512.wribft1u3nev.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072370.wrh9sq1221uv.n2.webp)
Hot Topic ที่มีผู้ตอบล่าสุด
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
กระทู้อื่นๆในบอร์ด
สาระ เกร็ดน่ารู้
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)