5 สาเหตุที่ทำให้ผู้ชายหัวล้าน ?
1.พฤติกรรมการกิน
พฤติกรรมการกินก็ส่งผลทำให้ผมร่วงได้เช่นกัน ดังนั้น จึงควรกินอาหารที่มีธาตุเหล็กเยอะ เพราะธาตุเหล็กจะช่วยฟื้นฟู หนังศีรษะและเส้นผมให้แข็งแรงขึ้น อาหารที่ให้ธาตุเหล็กเยอะ ๆ เป็นอาหารจำพวกผักใบเขียว ไข่แดง ปลา และธัญพืช เป็นต้น นอกจากนี้ ควรหลีกเลี่ยงอาหารที่ใส่ผงชูรสเยอะหรืออาหารที่มีรสชาติเค็มจัด หรือไขมันสูงด้วยจะดีที่สุด
2.รัดผมแน่นตึงเป็นประจำ
หนุ่มๆ ที่ไว้ผมยาวและชอบรัดผมแน่นตึงมากๆ ควรรีบเปลี่ยนพฤติกรรมด่วน เพราะการที่มัดผมรวบตึงจนเกินไปย่อมทำให้รากผมนำอาหารไปเลี้ยงปลายผมได้ไม่เพียงพอ ทำให้เส้นผมอ่อนแอลง เป็นสาเหตุให้ผมร่วง หรือเวลาเหงื่อออก หนังศีรษะไม่ได้รับการระบายอากาศ ก็จะเกิดความอับชื้นจนทำให้เกิดเชื้อราขึ้นได้เช่นกัน
3.ใช้สารเคมีกับเส้นผมเป็นประจำ
หนุ่มๆ คนไหนที่ชื่นชอบการทำผมเป็นชีวิตจิตใจ ไม่ว่าจะเป็นการดัด ยืด หรือทำสีผม ควรระวังไว้เลยว่าคุณกำลังเสี่ยงที่จะมีโอกาสหัวล้านได้มากกว่าคนที่ไม่ค่อยใช้สารเคมีกับผมเลย เพราะคนที่ใช้สารเคมีกับผมบ่อยๆ หนังศีรษะจะได้รับสารเคมีโดยตรง ทำให้สารเคมีซึมเข้าไปทำรายเส้นผมลึกถึงโคนผม ทำให้มีอาการคันและผมร่วงตามมา ดังนั้น ควรหลีกเลี่ยงการใช้สารเคมีหรือควรทิ้งระยะห่าง เพื่อให้หนังศีรษะได้ฟื้นฟูและพักบ้าง หัวก็จะไม่ล้านอย่างที่กังวลอีกต่อไป
4.ภาวะความเครียด
ความเครียดถือเป็นสาเหตุหลักของผมร่วง เพราะเมื่อเครียดร่างกายก็จะส่งผลโดยตรงกับฮอร์โมนในร่างกาย ทำให้เกิดความผิดปกติจนทำให้ผมร่วง พอมารู้ตัวอีกทีผมก็บางมากแล้วโดยเฉพาะกลางกระหม่อมหรือด้านหน้า การปล่อยวางจิตใจไม่ให้เครียดจนเกินไป ย่อมช่วยป้องกันไม่ให้อาการผมร่วงทวีความรุนแรงหนักขึ้นได้
5.เชื้อราบนหนังศีรษะ
เชื้อราเป็นอีกสาเหตุหลักที่ทำให้หัวล้าน โดยเกิดจากหนังศีรษะสกปรกและอับชื้น โดยเฉพาะการที่สระผมแล้วไม่รอให้ผมแห้งสนิทก่อนค่อยนอน หรือการใช้หวีที่เปียกชื้น การใช้หมวกคลุมผมเปียก หรือแม้กระทั่งปลอกหมอนที่มีความอับชื้นก็สามารถทำให้เกิดเชื้อราบนหนังศีรษะได้ ดังนั้น หนุ่มๆ จึงควรหมั่นดูแลรักษาความสะอาดของอุปกรณ์ต่างๆ ทุกครั้ง และอย่าปล่อยให้หัวเปียกชื้นนาน เท่านี้ก็บอกลาเชื้อราบนหัวไปได้เลย
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072222.wrff0fjme3l.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072433.wrhnhq1eqd2a.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072497.wri34f158t8r.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072431.wrhneruay4k.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072392.wrhff3eywir.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/4/4096/icon.r40dlj.1cjyw.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1559/1559543-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071086.wqynpotso6t.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1559/1559246-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1070/1070929.wqwicwngj6r.n1.webp)