เกย์เกิดมาจากอะไร?
ในปัจจุบัน ยังไม่มีคำตอบที่แน่ชัดว่าเกย์เกิดมาจากอะไร แต่จากการศึกษาวิจัยทางวิทยาศาสตร์พบว่า เกย์มีแนวโน้มที่จะเกิดจากปัจจัยทางพันธุกรรมและสิ่งแวดล้อมร่วมกัน
ปัจจัยทางพันธุกรรม
มีการศึกษาพบว่า เกย์มีแนวโน้มที่จะมีคนในครอบครัวเป็นเกย์ด้วย เช่น พี่ชายหรือน้องชาย การศึกษาพบว่า ผู้ชายที่มีพี่ชายหลายคนมีแนวโน้มที่จะเป็นคนรักเพศเดียวกันมากกว่าผู้ชายที่ไม่ได้มีพี่ชายเลย สันนิษฐานว่า ปัจจัยทางพันธุกรรมบางอย่างอาจส่งผลต่อพัฒนาการของสมองและฮอร์โมนเพศ ซึ่งอาจนำไปสู่รสนิยมทางเพศแบบรักเพศเดียวกันได้
นอกจากนี้ ยังมีการศึกษาพบความเชื่อมโยงระหว่างยีนบางยีนกับรสนิยมทางเพศ เช่น ยีน Xq28 และยีน AR ยีนเหล่านี้อาจส่งผลต่อการพัฒนาของสมองและฮอร์โมนเพศ ซึ่งอาจนำไปสู่รสนิยมทางเพศแบบรักเพศเดียวกันได้
อย่างไรก็ตาม ปัจจัยทางพันธุกรรมเป็นเพียงปัจจัยส่วนหนึ่งที่อาจส่งผลต่อรสนิยมทางเพศ ยังมีปัจจัยอื่น ๆ ที่เกี่ยวข้อง เช่น สิ่งแวดล้อม
ปัจจัยด้านสิ่งแวดล้อม
การศึกษาพบว่า สภาพแวดล้อมในครรภ์ของมารดาอาจส่งผลต่อรสนิยมทางเพศของทารก เช่น ระดับฮอร์โมนเพศของมารดา การติดเชื้อหรืออักเสบในครรภ์ การศึกษาพบว่า ทารกที่มารดาได้รับยาคุมกำเนิดหรือฮอร์โมนเพศชายในช่วงตั้งครรภ์ มีแนวโน้มที่จะเป็นคนรักเพศเดียวกันมากกว่าทารกที่มารดาไม่ได้รับยาคุมกำเนิดหรือฮอร์โมนเพศชาย
นอกจากนี้ การศึกษายังพบว่า สภาพแวดล้อมหลังคลอด เช่น การเลี้ยงดู สังคมวัฒนธรรม อาจส่งผลต่อรสนิยมทางเพศของบุคคลได้ การศึกษาพบว่า เด็กที่เติบโตในครอบครัวที่เปิดกว้างและยอมรับเรื่องเพศทางเลือก มีแนวโน้มที่จะเป็นคนรักเพศเดียวกันมากกว่าเด็กที่เติบโตในครอบครัวที่ปิดกั้นและต่อต้านเรื่องเพศทางเลือก
สรุปได้ว่า เกย์เกิดมาจากปัจจัยทางพันธุกรรมและสิ่งแวดล้อมร่วมกัน ยังไม่มีคำตอบที่แน่ชัดว่าปัจจัยใดมีอิทธิพลมากกว่ากัน แต่จากการศึกษาวิจัยในปัจจุบัน พบว่า ปัจจัยทางพันธุกรรมมีแนวโน้มที่จะส่งผลต่อรสนิยมทางเพศมากกว่าปัจจัยด้านสิ่งแวดล้อม
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072504.wri8eu1ftn61.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072397.wrhgu6x0527.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072500.wri4q01se3ql.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072464.wrhuvkrwi1v.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072503.wri8dpbe8r8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072460.wrhufh11bjti.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071913.wrbgy7attgh.n2.webp)