อันตราย! จากการทำเล็บที่คุณคาดไม่ถึง
การทำเล็บมีรูปแบบและสีสันให้เลือกมากมายจึงทำให้ได้รับความนิยมกันเป็นอย่างมากเพราะนอกจากจะทำให้เกิดความสวยงามและเพิ่มความมั่นใจแล้วนั้นการทำเล็บอาจจะทำให้ดูสะอาดและมีสุขภาพดีแต่อย่างไรก็ตามการทำเล็บนั้นยังมีสารเคมีในผลิตภัณฑ์ทำเล็บเช่นยาทาเล็บน้ำยาล้างเล็บและผลิตภัณฑ์ที่ใช้ทำเล็บอาจจะมีข้อเสียบางประการที่ส่งผลกระทบต่อสุขภาพเล็บและสุขภาพผิวได้วันนี้และจะพาไปดูข้อเสียของการทำเล็บว่ามีอะไรบ้าง
อันตรายจากการทำเล็บ
1.อาจเกิดความระคายเคืองและเสี่ยงต่อการติดเชื้อ
เครื่องมือทำเล็บหากไม่ได้ทำความสะอาดอย่างถูกต้องอัดเสียงปนเปื้อนเชื้อโรคและแพร่กระจายเชื้อได้รวมทั้งสารเคมีในน้ำยาล้างเล็บอาจทำให้เล็บแห้งระคายเคืองและอาจทำให้ผิวหนังอักเสบได้
2.อาจทำให้เล็บบาง เล็บเหลือง แห้งเปราะและอ่อนแอ
น้ำยาทาเล็บมีสารเคมีหลายชนิดเช่นโทลูอิน ฟอร์มาลดีไฮด์ ที่อาจทำให้เล็บแห้งเล็บบางและแตกได้โดยเฉพาะการทำเล็บเจลที่ก่อนทำเล็บจำเป็นจะต้องตะไบหน้าเล็บออกเพื่อให้สียึดเกาะได้ดีซึ่งสารเคมีและขั้นตอนเหล่านี้อาจจะทำให้เล็บถูกทำลายส่งผลให้เล็บเหลืองเล็บบางได้
3.อาจเสียงเป็นมะเร็งผิวหนัง
สารเคมีในน้ำยาทาเล็บทั้งแบบธรรมดาและแบบสีเจลอาจมีสารก่อมะเร็งโดยเฉพาะการทำเล็บเจลที่จำเป็นต้องอบเล็บด้วยเครื่องฉายแสง ultra violet หรือรังสี UV ซึ่งหากสัมผัสซ้ำๆเวลานานก็อาจเสี่ยงเป็นมะเร็งผิวหนังได้
วิธีการดูแลเล็บให้สุขภาพดี
1. ควรพักเล็บโดยเว้นการทำสีเล็บอย่างน้อย 1 ถึง 3 เดือนเพื่อให้เล็บได้ซ่อมแซมตัวเอง
2. ทำความสะอาดร่างกายมือและเล็บเป็นประจำทุกวันเพื่อขจัดเชื้อแบคทีเรียในซอกเล็บและควรใส่ถุงมือเมื่อต้องสัมผัสน้ำหรือสารเคมีเป็นเวลานานเช่นการล้างจานการขัดห้องน้ำ
3. ควรทาครีมบำรุงมือและเล็บเป็นประจำทุกวันเพื่อเพิ่มความชุ่มชื้นให้กับผิว
4.ควรตัดเล็บให้สั้นอยู่เสมอในช่วงเวลาที่พักเล็บเพื่อขจัดเอาเล็บส่วนที่อ่อนแอออก
5.รับประทานอาหารที่อุดมไปด้วยซิงค์และไบโอตินเช่นกับ หมู เนื้อวัว ปลา ไข่แดง เป็นต้น เพราะจะช่วยเสริมความแข็งแรงของเล็บลดปัญหาเล็บบางแต่และปรับง่าย
สำหรับสาวๆที่ยังชอบการทำเล็บอยู่ก็ลองนำวิธีที่นำมาให้ไปปรับใช้ดูนะคะ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072495.wri31wxr2h6.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072037.wrd9hne41b1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072353.wrh30e1nvew3.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072473.wrhxb4sp99o.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072395.wrhgeiah1na.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561695-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561693-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561692-display.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/1561/1561683-display.jpg)