ทำไมเรียก "ก้อม"
เนื้อหาโดย Zummarikun
ภาษาทางภาคเหนือ เป็นภาษาน่ารักๆ ฟังดูแล้วรู้สึกนุ่มนวล อ่อนหวาน ล่าสุด มีคำที่น่ารักๆ ในการเชื้อเชิญให้นั่งก้อม รับประทานกาแฟ ยังแอบสงสัย บ้านเราไม่ได้ใช้คำนี้
นั่งก้อม คือม้านั่งเล็กๆ เป็นโต๊ะเตี้ยๆ ทำด้วยไม้ ไม่ต้องนั่งยองๆ รับประทาน เป็นการรับประทานกาแฟแบบชิวๆ ให้ความแปลกใหม่ กว่าการนั่งรับประทานในร้านหรู ได้บรรยากาศภาคเหนือไปอีกแบบ จิบไปคุยกันไป
ชื่อเรียกในแต่ละจังหวัดอาจแตกต่างกัน บางทีเรียกตั่ง เรียกม้านั่ง ก็เป็นความลงตัว คือต้องใช้นั่งเช่นเดียวกัน
หาก้อมสักตัว มานั่งจบกาแฟ ดูธรรมชาติ น่าจะดี
เนื้อหาโดย: Zummarikun
เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้โดยการ VOTE และ SHARE
5 VOTES (5/5 จาก 1 คน)
VOTED: Zummarikun
Hot Topic ที่น่าสนใจอื่นๆ
ข่าวเศร้าสะเทือนวงการ! "เบนซ์ ธนธิป" เสียชีวิตแล้วยังไม่จบ ! ลูกค้า BYD ร้องมูลนิธิเพื่อผู้บริโภค ขอคืนรถ-เยียวยาส่วนต่างท่ากีฬายิมนาสติกในตำนาน ที่ถูกห้ามใช้ในการแข่งขันแบบถาวรอัตราเงินเดือนใหม่ ข้าราชการ พนักงานส่วนท้องถิ่นHot Topic ที่มีผู้ตอบล่าสุด
นิสัยน่ารักของคนเป็นแฟนกัน ที่จะยืดอายุรักของเราให้ยาวนาน!ท่องโลกดึกดำบรรพ์: ราชันแห่งท้องทะเลและราชันแห่งผืนปฐพีเต่าหับ เลี้ยงได้ไหม? คำถามที่หลายคนสงสัย