##ทำกระทงใบเตยกันคะเพื่อนๆ##
##ทำกระทงใบเตยกันคะเพื่อนๆ##
สวัสดีคะ วันนี้จะมาสอนทำกระทงใบเตยกันคะ เริ่มจากให้เราตัดปลายใบเตยคะ จากนั้นเอาส่วนโคนไปแช่น้ำคะ เสร็จแล้วเราก็เอาใบเตยมาเรียงต่อกันนะคะเเล้วก็ปักหมุดยึดลงไปคะค่อยๆเรียงไปเรื่อยๆนะคะ จนรอบต้นกล้วยคะ พอมาถึงอันสุดท้ายนะคะ ให้สอดเข้าไปในกลีบแรกคะ เสร็จแล้วจจากนั้นเราจะตัดใบเตยความยาว 3 นิ้วคะ ให้ตัดก้านแข็งตรงกลางออกคะพับเป็นกรวยคว่ำจากนั้นก็วางลงไปคะ เสร็จแล้วก็ใช้หมุดยึดกลีบชั้นที่ 1 เราจะใช้เป็นสีเขียวเข้มคะ ให้ใส่แบบนี้ไปจนรอบคะต่อไปกลีบชั้นที่ 2 ใช้เป็นสีเขียวอ่อนคะ พับเป็นกรวยแล้วก็ใส่ลงไปที่ฐานกระทงนะคะ ใส่แบบนี้ไปจนรอบเช่นกันคะ มันจะเป็นสีขาวผสมเขียวอ่อนนะคะ จะเป็นส่วนยอดของใบเตยคะ ก็พับเป็นกรวยแล้วก็ใส่ลงไปคะจากนั้นก็ตกแต่งด้วยดอกไม้คะ ใช้เป็นดอกไม้ดอกใหญ่ นำธูปและเทียนมามัดกับไม้แหลมนะคะ แล้วก็ปักลงไปตรงกลางกระทงได้เลยคะ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072535.wrj7bn15sj5c.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)