"กังหันลม" ที่มีขนาดใหญ่ที่สุด ใน 'เอเชีย' อยู่ที่ใด ?
"กังหันลม" ที่ใหญ่ที่สุดของประเทศไทย หรือโซน "เอเชีย" ที่มีระดับความสูง 80 เมตร มีกำลังการผลิตถึง 1.5 เมกกะวัตต์ ตั้งอยู่ที่หมู่ที่ 2 บ้านทะเลปัง ตำบลหัวไทร อำเภอหัวไทร ( จังหวัดนครศรีธรรมราช )
ได้มีการสาธิตผลิตไฟฟ้าจากพลังงานลม ซึ่งเป็นพลังงานที่ได้จากธรรมชาติที่ไม่มีวันหมด ซึ่งบริเวณดังกล่าวมีความเร็วลมเฉลี่ยทั้งปีประมาณ 5 เมตรต่อวินาที
และยังมีศักยภาพเพียงพอที่จะติดตั้งเครื่องกังหันลมผลิตไฟฟ้าได้ซึ่งในอนาคตจะมีการพัฒนาให้เป็นแหล่งการเรียนรู้อีกด้วย
จากกรมพัฒนาพลังงานทดแทนและอนุรักษ์พลังงาน (พพ.) ได้มีการวางแผน การดำเนินงานพัฒนาพลังงานลมเพื่อผลิตกระแสไฟฟ้า โดยได้ดำเนินการศึกษาศักยภาพพลังงานลม มีการสำรวจข้อมูลสถิติความเร็วและทิศทางลม และได้ดำเนินการโครงการจัดทำแผนที่ศักยภาพพลังงานลมของประเทศไทยขึ้น ซึ่งได้รับการสนับสนุนงบประมาณจากกองทุนเพื่อส่งเสริมการอนุรักษ์พลังงาน
เพื่อศึกษาประเมินพลังงานลมของประเทศไทยที่ระดับความสูง 10, 30 และ 50 เมตร ผลจากการสำรวจและศึกษาจากแผนที่ศักยภาพพลังงานลมพบว่าในพื้นที่ชายฝั่งทะเลภาคใต้ฝั่งอ่าวไทย ตั้งแต่จังหวัดนครศรีธรรมราช จังหวัดสงขลา ถึงจังหวัดปัตตานี เป็นพื้นที่ที่มีศักยภาพพลังงานลมที่สามารถติดตั้งกังหันลมเพื่อผลิตกระแสไฟฟ้าได้ ดังนั้นจึงได้ดำเนินการติดตั้งเครื่องมือสำรวจความเร็วและทิศทางลมในพื้นที่ดังกล่าว เพื่อศึกษาความเหมาะสมในการพัฒนา และติดตั้งกังหันลมผลิตไฟฟ้านี้..
: เรียบเรียงเนื้อหา : Yoyoc4000it.📝😎
: ฝากกดไลค์👍💞 กดแชร์ให้ผมด้วยนะครับ : ขอบคุณครับ.🙏😎🤗💞
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072485.wri05q10ayp1.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072458.wrhu7g1ffacy.s2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072521.wrj6ptepu3j.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072377.wrh99c1fq9g2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072526.wrj72tmjrj0.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072517.wrj6lbpkcve.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072520.wrj6o41nvotq.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072528.wrj748b48a2.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072533.wrj7a5fa7r9.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1071/1071815.wr9pmu1tbkws.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/wb/data/board/0/2/icon.pa9boo.z06c.jpg)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072534.wrj7b91c9uu1.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072532.wrj797a8atj.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072531.wrj76y1aj2oh.n1.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072524.wrj701ix3rd.n1.webp)