เรื่องที่เรา ไม่เคยรู้!!
ให้งดน้ำ งดอาหารก่อนตรวจทำไม?
สำหรับคนที่ต้องตรวจสุขภาพหรือตรวจร่างกาย คงเจอกับใบนัดที่ระบุว่า ต้องงดน้ำ งดอาหารหลังเที่ยงคืน มันนานมากเลยนะ
จริงๆ มีเหตุผลอะไรกันแน่นะ ทำไมต้องอดอาหารอย่างน้อยเป็นเวลา 12 ชั่วโมง
เหตุผลก็เป็นเพราะ การตรวจร่างกายนั้นต้องมีการวัดค่าของน้ำตาล และไขมัน ในที่นี่หมายถึงการงดเครื่องดื่มที่มีส่วนผสมในน้ำ เช่น ชา กาแฟ น้ำอัดลม น้ำผลไม้ต่างๆ แต่น้ำเปล่านั้น สามารถดื่มได้เล็กน้อย
ส่วนการงดอาหาร เป็นเพราะในอาหารที่เรากินอาจมีสารอาหารที่ทำให้ค่าน้ำตาล หรือไขมันไตรกลีเซอไรด์แก่ร่างกาย และอยู่นานถึง 10 ชั่วโมง เมื่อเราไปตรวจน้ำตาลหรือไขมันในร่างกาย อาจทำให้ค่าเหล่านี้สูงเกินจริงได้
ดังนั้นเราจึงควรเตรียมความพร้อมก่อนตรวจร่างกาย เพื่อให้ได้ประสิทธิภาพในการตรวจมากที่สุด
นี่คือเหตุผลว่าทำไม จึงต้องงดน้ำและอาหาร ก่อนตรวจร่างกายนั่นเอง รักษาสุขภาพกันด้วย
เพราะการไม่มีโรค เป็นลาภอันประเสริฐ
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072499.wri396ivesp.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072503.wri8dpbe8r8.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072498.wri35mkf6bw.n2.webp)
![](https://us-fbcloud.net/hottopic/data/1072/1072509.wri8kk1p360d.n2.webp)